ขอสอบถามการกรอกแบบฟอร์ม การสั่งซื้อ พ.ร.บ. และชำระภาษีรถจักรยานยนต์ ผ่านช่องทางออนไลน์ของเวปกรมการขนส่งทางบก หน่อยคับ

พอดีผมกำลังจะใกล้ถึงกำหนดต้องเสียภาษี และต้องสั่งซื้อต่อพรบ.ประจำปี ในต้นเดือนหน้า มีข้อสงสัยในการกรอกข้อมูลในเวป https://www.dlte-serv.in.th จึงอยากสอบถามท่านผู้เคยมีประสบการณ์ซื้อทางออนไลน์ทีน่ะคับ

1) ในการกรอกข้อมูล "การเลือกบริษัทประกันภัย" ในเวปทำไมถึงมีให้เลือกแค่ บริษัท วิริยะประกันภัย จำกัด (มหาชน) แค่อย่างเดียวเลยล่ะคับ ?  
เรื่องของเรื่อง คือผมซื้อรถมอไซมือสองมา เจ้าของเก่าเค้าเคยได้ทำของ บริษัท กลางคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถ จำกัด ไว้มาก่อนอ่ะคับ เลยงงว่าทำไมจึงไม่มีให้เลือกบริษัทนี้??

2) ในการกรอก "ข้อมูลผู้เอาประกัน" คือ ผมจำเป็นต้องกรอกที่อยู่ ตามในเล่มทะเบียนรถ ,ตามในบัตรประชาชน ใช่รึป่าวคับ?? (คือ ที่อยู่ปัจจุบันตอนนี้ไม่ได้ตามในบัตรประชาชน)

รบกวนทุกท่านช่วยชี้แนะผมทีน่ะคับ คือพอดีวันธรรมดาไม่ว่างไม่สะดวกไปทำเรื่องที่ขนส่ง อ่ะคับ

ปล. อีกเรื่องน่ะคับ ห็นว่ายังมีบริการเพิ่มเติมของกรมการขนส่งทางบก เฉพาะวันเสาร์-อาทิตย์ จะมีเปิดบูทตาม Big C Extra 13 สาขา นอกจากให้มีการชำระภาษีที่นั้นได้แล้ว ไม่ทราบว่าเค้ามีให้ซื้อพ.ร.บ.ด้วยรึป่าวอ่ะคับ ??? แล้วอย่างตามห้างโลตัสนี้ เค้ายังมีให้บริการพวกนี้อยุ่ไหม???
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่