[CR] รีวิว แปรงทารองพื้น- Review Foundation Brush

สวัสดีค่า ไม่เกริ่นมากค่ะ ไปดูรูปกันเลยนะคะ

จากซ้ายไปขวา ดังนี้ Tarte the buffer> Real Techniques expert brush> Shiseido 131>  RT contour >  RT pointed foundation >  RT buffing brush

ก่อนอื่น ขออธิบายว่า จขกท เป็นคนผิวผสม แห้งบ้างมันบ้าง แล้วแต่สภาพอากาศ
และมีผิวขาว แพ้ง่าย สีผิวไม่สม่ำเสมอ มีผื่น รอยแดงง่าย ....ล่าสุด เข้าไปเลือกเสื้อผ้าลดราคา รื้อไปรื้อมา ซื้อเสร็จออกจากร้านมา ตาบวมไปข้างจ้าาาา
ไรฝุ่น ละอองนั่นโน่นนี่ก็แพ้ แล้ว เกี่ยวไม๊....ม่ายยยยย555

ความที่มีผิวระคายเคืองง่าย ไวต่อสิ่งกระทบต่างๆ จึงเป็นที่มาของการแต่งหน้า เพราะอย่างน้อยๆ เครื่องสำอางค์ก็ช่วยให้สิ่งต่างๆ เช่น  แสงแดด  ลม  ฝุ่น
ไม่ให้มาตกกระทบบนหนังหน้าเราโดยตรง ก็หน้าบางอ่ะนะ อิอิ --"
ตอนแรกๆ ก็ใช้กันแดดอย่างเดียวค่ะ แต่ก็พบว่า ระหว่างวันสีเขาดรอปอ่ะ แล้วพอเอสพีเอฟสูงๆ หน้าก็มันย่อง
ต่อมา ก็พัฒนามาทาทับด้วยแป้งตลับแบบไม่ผสมรองพื้น ก็พบว่า ระหว่างวันสีแป้งก็ดรอปลง ต้องเติมแป้งอีก
ก็ใช้กันแดด คู่กับแป้งมานานนม ตบระหว่างวันบ้าง ไม่ตบบ้าง ถ้าเบื่อๆไม่เจอผู้ชาย --"
จนกระทั่งปีที่แล้ว ต้องไปทำงานในจังหวัดทางภาคเหนือ แล้วมีโอกาสพบเจอกับอากาศหนาว  เย็นสบาย อยู่หลายเดือน
ก็เลยเกิดอาการหน้าลอก 5555 จึงเลิกทาแป้ง แล้วหันมาทาเบส บีบี เกาหลี หน้าวาว หน้าฉ่ำ กันไปครึ่งค่อนปี
จึงเหมือนบรรลุวิทยายุทธขั้นสุดยอด ขนาดน้านนน ว่า เหยยยย หน้าชั้นทาผลิตภัณฑ์ปรับสีผิวทีเดียวก็เอาอยู่ ไม่ต้องทาแป้งทากันแดดแล้ว โว้วววว
เมื่อกลับมาอยู่ กทม จึงปรับเปลี่ยนมาใช้รองพื้นของทางฝรั่ง เพราะให้ความคงทน(กระเบื้องหรือป่าว T,,T) สีไม่ดรอประหว่างวัน
และไม่ฉ่ำวาว เท่าของทางเกาหลี  แถมมีกันแดดในตัวด้วยแม้จะน้อยนิด เหมาะสำหรับสภาพอากาศร้อนๆชื้นๆของเมืองกรุง
..........อันเป็นที่มาของการใช้แปรงทารองพื้น จนขาดไม่ด้ายยยยย ไหนหล่อนว่าเกริ่นนิดเดียว?

1.แปรงรองพื้นอันแรกในชีวิตการแต่งหน้า

อันบนซ้ายสุดนะคะ ราคา 300-400 บาท ซื้อที่ห้างแพตตี้
ซื้อมาเพราะอยากได้แปรงชิเซโด้ แต่ไม่รู้จะไปหาซื้อที่ไหน
ไปเดินซื้อเสื้อผ้าแถวนั้นแล้วอยู่ดีๆก็เจอ.....ลองผิดลองถูกด้วยกันมาเยอะค่ะ เหมือนแฟนคนแรก 5555
ตอนที่มีเขาคนเดียวก็รู้สึกว่าเขาดีที่สุดแล้ว แต่พอเจอคนอื่นจึงได้รู้ว่ามันไม่ใช่>>>>>นี้รีวิวแปรงแต่งหน้านะ5555
ก็คุณภาพตามราคาค่ะ ใช้ดีปานกลาง ขนดีไม่บาดหน้า แข็งแรงไม่มีขนร่วงหลุด แต่ความเรียบ เนียน ไม่กริ่บ สู้ยี่ห้อดังๆไม่ได้
เหมาะสำหรับมือใหม่ ซื้อมาลองดู  หรือมีแต่งหน้าเป็นหมู่คณะ ใช้กับคนหมู่มาก พัง หาย ไม่เสียดาย
ที่สำคัญ เมด อิน ไทยแลนด์ค่าาาา ของไทยเราเอง คุณภาพใช้ได้ แพคเกจดี สินค้าแข็งแรง

2. Real techniques ขอรีวิวเป็นเซตตามภาพเลยนะคะ

ช่วงนี้อย่างที่ทราบๆกันว่า RT ในไทยกำลังลดราคา  เราเองก็เป็นคนแบบไม่ค่อยฝากใครซื้อของเพราะอยากได้ต้องได้เด๋วนั้นเลย ขี้เกียจรอ
ก็เลยไม่รู้ว่า ราคาที่เมืองนอกเป็นยังไง แค่เราซื้อทั้งเซตนี้มาในราคาประมานพันบาท ก็กรี๊ดดดดบ้านบึ่มแล้ว หารแยกชิ้นยังถูกกว่าแปรงตลาดนัดอีก
ก็เป็นแปรงที่คุณภาพ"เกิน"ราคาค่ะ สำหรับรองพื้น ถามว่า ระหว่าง expert กับ buffing อันไหนเด็ดกว่ากัน คงต้องบอกว่า
Expert เด็ดกว่า เพราะขนาดเล็กกว่า buffing ทำให้ซอกซอนเข้าไปทาแถวรองจมูก เบ้าตาง่ายกว่า ในขณะที่ buffing นั้น เราว่าตามซอกต่างๆ
มันไม่ค่อนถึงเพราะแปรงมันใหญ่กว่า
......แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น RT ยังไม่ใช่ที่สุดค่ะ
ปล แปรงcontour, pointed foundation ขอไม่รีวิวนะคะเพราะยังไม่ได้ใช้

3. Tarte -the buffer

เคยต้องมนต์เคานเตอรสวยๆ บีเอพูดจาดีๆไหมคะ 55555
คือจะบอกตอนซื้ออ่ะ ลืมไปเลยว่ามันแพงมากกกก สำหรับแปรงอันเดียว สำหรับเราอ่ะนะ
คือราคาพันกว่าบาท แต่ด้วยความที่บีเอ เอาขนแปรงมาวนๆบนหลังมือเรา พร้อมเสียงเพราะๆว่า
ดูสิคุณพรี่....เนี๊ยนนนเนียนนนน....ตุบตับๆ(เสียงหัวใจเต้นแรง).....
คุณพรี่คะ ถ้าซื้อตัวนี้ ทารองพื้นเสร็จคุณพี่ใช้ตัวนี้ปัดแป้งฝุ่นทับได้เลยในตัวเดียว......พร้อมเอาแปรงจุ่มแป้งฝุ่น
มาวนๆบนหลังมือเรา......เนี๊ยนนนนเนียนค่ะ........รู้สึกตัวอีกทีอยู่ที่แคชเชียรแล้ว --"
5555 สรุป คือ คุณภาพแปรงเท่า RT. เลยค่ะ แต่ด้วยขนาดที่ใหญ่กว่า และบีเอเขาเคลมว่าขนม้า (เชื่อนะ) ทำให้รู้สึกว่า
ขนมันนิ๊มมมมนิ่ม ส่วนตัว ใช้ปัดแป้งฝุ่นบางๆหลังทารองพื้นค่ะ ในวันที่อยากให้หน้าดูแมตๆนิดนึง
........เธอ จึงยังไม่ใช่คนสุดท้ายค่ะ

4. Shiseido 131 brush

I saved the BEST for the last เลียนแบบพี่โมเม อิอิ
หาเธอคนนี้มานานนะคะ สุดท้ายมาเจอที่ร้านหน้าบ้าน -"-
ซื้อที่ญี่ปุ่นคงประมาน 3-400ใช่ไหมคะ ประมานนั้นเนอะ
เธอเป็นที่สุดของแปรงรองพื้นในใจเราค่ะ
"เรียบ เนียน  กริบ" ไม่มีตกร่อง ไม่มีเป็นขุย เข้าได้ทุกซอกทุกมุม
ใช้ได้กับรองพื้นที่เหลวมากจนไปถึงข้นมาก อันเล็กพกพาง่าย
ดีจริงๆ หายากหน่อย แต่คงไม่ยากเกินไป
ขอแนะนำว่าถ้าใช้รองพื้น ชาตินี้ต้องลองค่ะ!!

หมดแล้ว ขอขอบคุณที่อ่านจนมาถึงตรงนี้

หวังว่า คงเป็นประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อย

บายค่ะ
ชื่อสินค้า:   real technique, shiseido, tarte
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่