รบกวนสอบถาม Potplayer เล่นไฟล์ที่มีเสียง DTS 5.1 ไม่ออกน่ะครับ

กระทู้คำถาม
พอดีพึ่งลงโปรแกรม Potplayer แล้วลองนำไฟล์ที่มีเสียง DTS 5.1 มาเปิด ปรากฏว่าไม่มีเสียงเลยครับ เงียบฉี่
แต่ถ้าไฟล์ที่มีเสียง AC3 เสียงออกปกติครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขยังไงครับ

อีกอย่างครับ ตอนที่ลง Potplayer ตอนท้ายมันจะถามว่า installing additional codecs นี่จำเป็นต้องลงไหมครับ
ผมติ๊กออก ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับปัญหานี้หรือเปล่าครับที่ทำให้เสียงไม่ออก ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น