ผมคิดว่า อินโดนีเซีย เหมาะสมที่จะอยู่ในกลุ่ม BIRCS มากกว่าแอฟริกาใต้อีกนะครับ

เมื่อดูภาพรวมแล้ว  ทั้งเศรษฐกิจ สังคม gdp การทหาร และขนาดของประเทศแล้ว
แอฟริกาใต้ยังด้อยกว่า บราซิล รัซเซีย อินเดีย จีน อีกเยอะ ดูรวมๆแล้วด้อยกว่าอินโดทุกด้านด้วยซ้ำ
พอจะสูสีหน่อยก็น่าจะเป็นอินโดนีเซียนี่แหละครับ ดูจะเหมาะสมกว่าแอฟริกาใต้
หรือไม่ก็น่าจะเพิ่มเข้าไปอีกประเทศ (ได้ข่าวว่าอินโดกำลังหาทางแทรกเข้าไปอยู่นะ ที่จะเปลี่ยนเป็นBRIICS)
ผมถือว่าอย่างน้อย เขาน่าจะเป็นปากเป็นเสียงให้เราได้บ้าง (ในฐานะพี่ใหญ่อาเซียน)
อย่างน้อยก็มีเพื่อนบ้านไปเป็นหูเป็นตาให้เรา

แสดงความคิดเห็น