สเปนสิบเมือง: ไปเรียนแบบไม่เสีย "เที่ยว"

สวัสดีค่ะ ยิ้ม  
วันนี้เราอยากจะมาบอกเล่าเก้าสิบสถานที่ในสเปนที่เราเคยไปฝากรอยรองเท้า (เน่าๆ) เอาไว้เมื่อสมัยสองปีที่แล้ว
อันที่จริงเราเคยอยากตั้งกระทู้รีวิวทริปมานานแล้วค่ะ แต่ยังใหม่ๆกับพันทิปอยู่ เลยไม่รู้จะตั้งแนวไหน
ปกติได้แต่เขียนบล็อกส่วนตัว (ไม่เคยจบ) อ่านอยู่คนเดียว

เราคิดว่าสเปนเป็นประเทศที่เที่ยวสนุกค่ะ กระทู้นี้เราเลยจะเล่าให้ฟังนิดหน่อยว่าแต่ละเมืองที่เราไปมา เป็นยังไงบ้าง
เราไปไหนมา เราชอบอะไร เราคิดว่าอะไรไม่ควรพลาด อาจจะไม่ใช่ไกด์ไลน์แบบละเอียดละออ
แต่ก็น่าจะพอทำให้เห็นภาพสเปนในมุมใหม่ๆบ้างค่ะ

เนื่องจากกระทู้นี้เป็นกระทู้แรก ยังไงก็ฝากติชมกันได้เลยนะคะ

รูปอาจจะกากๆไปนิดนะคะ สกิลในการถ่ายรูปต่ำ แหะๆ รูปก็อาจจะเอามาจากเฟสบุคตัวเอง+ig+กล้อง ค่ะ

ทริปนี้เป็นทริปแบบ 7 สัปดาห์ค่ะ
ที่นานขนาดนั้น เพราะเราไปเรียนภาษาสเปนคอร์สสั้นๆด้วย 1 เดือน ไม่ได้เที่ยวตลอดนะ 5555  
เมืองที่เราไปมามีดังนี้ค่ะ
1. มาดริด (Madrid)
2. บิลเบา (Bilbao)
3. โอเบียโด (Oviedo)
4. ซานติอาโก เด กอมโปสเตล่า (Santiago de Compostela)
5. บาเลนเซีย (Valencia)
6. กรานาด้า (Granada)
7. กอร์โดบา (Córdoba)
8. เซบีญ่า (Sevilla)
9. เซโกเบีย (Segovia)
10. ซาลามังก้า (Salamanca)

Itinerary ทั้งเจ็ดสัปดาห์ของเราแยกย่อยออกเป็นแบบนี้ค่ะ
ทริปเหนือ
::เดินทางถึงสเปนในวันที่ 8 Apr 2012 >> พักที่มาดริด 1 คืน ออกเดินทางไปบิลเบาเช้าวันที่ 9 Apr และถึงบิลเบาช่วงบ่ายวันเดียวกัน
::9 Apr - 10 Apr 2012 >> พักที่บิลเบาหนึ่งคืนค่ะ เราเลือกนั่งรถบัสตอนตีหนึ่งของวันที่ 11 Apr เพื่อไปถึงโอเบียโดในเวลาเช้าตรู่วันเดียวกัน
::11 Apr - 13 Apr 2012 >> พักที่โอเบียโดสองคืน ออกเดินทางไปซานติอาโก เด กอมโปสเตล่า ในวันที่ 13 Apr เวลา 10 โมงเช้า ถึงซานติอาโกช่วงบ่ายของวันเดียวกัน
::13 Apr - 15 Apr 2012 >> พักที่ซานติอาโกฯสองคืน เดินทางกลับมาดริดในคืนวันที่ 15 Apr จะถึงมาดริดเช้าวันที่ 16 Apr
สรุปรูทนี้คือ มาดริด-บิลเบา-โอเบียโด-มาดริด ค่ะ

ทริปมาดริด
::16 Apr - 20 Apr 2012 >> พักที่มาดริด 4 คืนค่ะ ตอนเย็นวันที่ 20 เดินทางไปบาเลนเซีย ถึงบาเลนเซียตอนดึกๆวันที่ 20 Apr

ทริปใต้
::20 Apr - 22 Apr 2012 >> พักที่บาเลนเซีย 2 คืนค่ะ นั่งบัสคืนวันที่ 22 Apr ไปถึงกรานาด้าเช้าวันที่ 23 Apr
::23 Apr - 25 Apr 2012 >> พักที่กรานาด้า 2 คืน ขึ้นรถเช้าวันที่ 25 Apr ไปถึงกอร์โดบาช่วงบ่ายๆของวันเดียวกัน
::25 Apr - 26 Apr 2012 >> พักที่กอร์โดบา 1 คืน ขึ้นรถบัสไปเซบีญ่าวันที่ 26 Apr ช่วงสาย และถึงเซบีญ่าช่วงบ่ายๆของวันเดียวกัน
::26 Apr - 28 Apr 2012 >> พักที่เซบีญ่า 2 คืน ค่ะ กลับไปมาดริดวันที่ 28 Apr
สรุปรูทนี้คือ มาดริด-บาเลนเซีย-กรานาด้า-กอร์โดบา-เซบีญ่า-มาดริด ค่ะ

หลังจากที่กลับมาพักมาดริดอีกคืน เราก็ออกเดินทางไปซาลามังก้า เมืองที่เราจะไปเรียนเช้าของอีกวันเลยค่ะ
และระหว่างเรียนก็มีไป One Day Trip ที่เซโกเบียด้วย

แผนเที่ยวเราดูตาลายเบาๆ ขอโทษนะคะ T-T
ถ้าใครถามว่าแผนแบบนี้เวิร์คมั้ย เราว่าเวิร์คค่ะสำหรับคนเพิ่งไปสเปนครั้งแรก และไม่แน่ใจว่าตัวเองจะชอบเมืองสไตล์ไหน  
แต่ขอเตือนว่าถ้าไปแบบนี้ทั้งหมด มีสิทธิ์ร่างแหลกกลับมาได้เหมือนเรา
ควรฟิตร่างกายให้พร้อมและใส่รองเท้าที่ใส่สบายนะคะ

เราว่าเรื่องสำคัญที่ทุกคนน่าจะอยากรู้มากที่สุด คือ งบประมาณ สินะคะ 5555
ต้องขอโทษจริงๆค่ะ เราจำไม่ได้แบบเป๊ะๆว่าใช้ไปเท่าไหร่
แต่ทริปนี้ไม่ใช่ทริปหรูหราอะไร นอนโฮสเทล กินร้านธรรมดาๆ ประหยัดตรงไหนได้ก็ประหยัดกัน
ค่าที่พักของเรา ถ้าไม่รวมที่เราไปเรียนนะคะ แค่สามสัปดาห์ที่เที่ยว เราจ่ายไป 360 ยูโรค่ะ  
บังเอิญมีชาร์ตที่เรากับเพื่อนทำทวงหนี้กันอยู่ เลยมีราคาอ้างอิงตรงนั้น 555 ราคาอย่างอื่นจำได้แบบเลือนรางมาก
ค่ารถบัสน่าจะประมาณ 20-50 ยูโรค่ะ จำได้ว่าตอนไปบิลเบาประมาณเกือบ 30 ยูโร (ห้าชั่วโมง) แต่ขากลับจากซานติอาโกมามาดริด ประมาณ 43 ยูโร (สิบห้าชั่วโมง)
ค่าอาหารต่อมื้อที่เรากินก็ประมาณ 7-15 ยูโร ไม่ค่อยเกินนี้ ส่วนใหญ่เราเลือกกิน Plato Combinado จะเป็นอาหารมาให้จานเดียว เลือกหมู ปลา เนื้อ ไก่ ฯลฯ พร้อมเฟรนช์ฟราย มันบด สลัด ฯลฯ แต่ถ้าใครสั่ง Menú del Día ก็จะมาเป็นคอร์สเลย เราแทบไม่เคยกินเมนูเดลเดีย เพราะรู้สึกกินไม่คุ้ม เหอๆ

เรื่องการเดินทาง จริงๆสเปนมีรถไฟนะคะ แต่เราว่ามันแพงอ่ะ ก็เลยใช้บริการรถบัส (หรือรถทัวร์นั่นแหละ)
รถบัสที่เราใช้บริการ ลิ้งค์ตามด้านล่างนี้เลยค่ะ
www.alsa.es
www.avanzabus.com
www.socibus.es

โดยรวมรถบัสนั่งสบายค่ะ บางคันมี wifi ให้ใช้ฟรี แต่รถบัสที่วิ่งแถบทางใต้ จะโทรมๆและเก่าๆหน่อย ไม่รู้เพราะมีคนใช้บริการเยอะหรือเปล่า เลยเป็นแบบนั้น
ถ้าเป็นในมาดริดเราใช้รถไฟค่ะ เดินทางสะดวกมากๆ เหมือนเมืองยุโรปทั่วไป เราไม่เคยไปยุโรปประเทศอื่น แต่สำหรับเรารถไฟสเปนถือว่าสะอาดดีค่ะ ไม่มีกลิ่นไม่พึงประสงค์ หรือเพราะเราเดินทางผ่านไปมาเฉพาะสถานีที่สะอาดก็ไม่รู้ 5555
ส่วนที่ซาลามังก้า เราเดินค่ะ เคยขึ้นรถเมลครั้งเดียว เพราะเมืองมันเล็ก อากาศไม่ร้อน เดินสบายๆได้รอบเมือง

ฝากอีกนิดนึง!
สเปนมีเทศกาลเยอะแยะมากมายตลอดปี ตอนช่วงเมษาที่เราไป โชคดีมากไปตรงกับ Feria de abril ซึ่งจัดในเซบีญ่า
เมืองทั้งเมืองแปลงสภาพเป็นแคทวอล์ก ที่มักมีคนแต่งชุดประจำเมืองเก๋ๆออกมาให้เราเห็นกัน
ลองเช็คดูในเว็บก็ได้ค่ะ ว่าตอนที่ไปตรงกับช่วงไหน เค้าจัดเทศกาลที่เมืองอะไร ได้ฟีลดีเหมือนกันค่ะ
http://www.spanish-fiestas.com/festivals/calendar

ที่เราว่าน่าสนใจคือ เทศกาลโตมาติน่า (ปามะเขือเทศ), เทศกาลซานเฟร์มิน (วิ่งหนีกระทิง) แล้วก็เทศกาลฟายาส (เผาหุ่น)

เดี๋ยวเรากลับมารีวิวแต่ละเมืองแบบรวบรัดในคอมเม้นด้านล่างนะคะ
ไซบีเรียนฮัสกี้
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่