ขอถามเรื่อง Gas Turbine engine กับ JETหน่อยครับ

อยากทราบถึงความแตกต่างของสองอันนี้อ่ะครับ พอดีไปค้นมาไม่ค่อยเข้าใจเลยครับ
1.เข้าใจว่าทุกJET เป็น Gas turbineถูกไหมครับ?
2.อะไรที่ไม่มีใน JET และมีใน Gas turbineจึงทำให้สองอันนี้ต่างกันหรอครับ?
3.หรือ Gas turbine เมื่อถูกใช้ในการขับเคลื่อน อากาศยาน จะถูกเรียกว่า JETครับ?
4.JET ย่อมาจากอะไรหรอครับ หรือเป็นชื่อเฉพาะ

ขอบคุณมากครับ

แก้คำผิดครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่