มาเวิ่นเว้อกันค่ะ EP 291

กระทู้สนทนา
นั่งง่วนกับ job ใหม่ ในที่สุดก็ได้ทำ แบบนี้สินะ ที่เรียกว่า อะไรที่มันเป็นของเรา มันก็ต้องเป็นของเรา

วันเสาร์นี้ไปปากช่อง ไปดูบ้านดูที่ของโครงการนึง ยังไม่แน่ใจว่าจะซื้อมั้ย ราคามันไม่แพง ไม่ถึงล้าน แต่ต้องดูสภาพที่+สภาพบ้านด้วย ก่อนตัดสินใจ

ไปกับที่บ้าน พาน้องหมาไปเที่ยวด้วยในตัว

บางทีก็แอบรำคาญนะ คือไม่ใช่คน friendly พอที่จะเข้ากับทุกคนได้ แต่แบบ นึกออกป่ะ คือบางทีหลายคนไม่ค่อยเข้าใจ แยกไม่ออกระหว่างการแสดงออกตามมารยาท กับการทำด้วยใจจริงๆ

อย่างสมมติว่า ชวนเพื่อนเราไปเที่ยว อีกคนนึง ยืนอยู่ มากับเพื่อนเรา ไม่ได้รู้จักกันเลย แต่ชวนตามมารยาท อุต๊ะ ดันตามมาจริง มาแล้วมาพูดเยอะด้วย

หวา จะคุยกับเพื่อนก็ไม่ได้คุย WTF

คือเราก็โง่นะ แต่เราแยกออกว่าใครชวนตามมารยาท หรือชวนจริงๆ อันที่จริงมันก็ดูไม่ยาก ง่ายๆ คนไม่สนิทกัน เขาไม่ชวนใครจริงจังหรอก

ถ้าเราตามไปก็จะ slur ไง โอเคนะ

แต่ก็มีบางคนที่ถึงจะยังไม่เคยเจอกัน แต่เราก็อยากชวนจริงจังนะ แต่ว่า แลดูน้องเขาไม่ค่อยชอบออกสังคม 55+ เหมือนเราละ

คงต้องรอพร้อมในทุกด้านทั้งสองฝ่าย

เราเป็นคนที่ รู้จักเป็นเพื่อนกับใคร ถ้าเข้ากันได้ถูกชะตา ก็จะเปิดใจไว้ใจเลย คุยกันได้ทุกเรื่อง แต่ก็จะมี 3 แบบที่เจอ คือ เป็นเหมือนกับเรา อันนี้มีน้อย
แบบที่ 2 จริงใจแต่ไม่สนิทอะไรกันมาก  แบบที่ 3 ไม่จริงใจ ต่อหน้าอย่างลับหลังอย่าง แบบหลังขอ delete ให้ไกล

แต่ถ้ามีแนวโน้มว่าไม่ชอบ ก็จะไม่คุยเลย และถ้ามีเหตุให้ต้องมาคุยกัน จะรำคาญและอึดอัดมาก หงุดหงิด ไม่ชอบฝืนตัวเอง

แบบนี้สินะ เลยทำงานประจำไม่ได้ ถึงเราจะรักษามารยาทต่อหน้าคนอื่น แต่คนดูคนเป็น คงมองออกว่าเราเป็นยังไง ร้ายกาจแค่ไหน ทะลุเดือดยังไง ดื้อแค่ไหน

แต่พวกดูไม่เป็นแล้วชอบมั่ว มโนแจ่ม นี่น่ารำคาญนะ และจะไม่คุยด้วย แต่ถ้ามาพูดให้เราเสียหายก็ต้องเจอกันหน่อย

ปล.มีความเป็นมิตร แต่ถ้าไม่สนิทห้ามกวน Teen นะแจ๊ะ

สวัสดีวันอังคารค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่