>>>พิธีมงคลสมรส ณ เรือนเจ้าสาวรัชวิภา<<<

กระทู้สนทนา
รูปเยอะหน่อยนะคะ หัวเราะจุ๊บๆ

วันนี้ขอมาแชร์ประสบการณ์ จัดพิธีมงคลสมรส ณ เรือนเจ้าสาวรัชวิภา ค่ะ
เผื่อว่าที่เจ้าสาว และ ว่าที่เจ้าบ่าวท่านใด กำลังมองหาสถานที่จัดงาน
และรายละเอียดอื่นๆ เช่น แต่งหน้า, ช่างภาพ, ของชำร่วย ยิ้ม

เริ่มกันเลยดีกว่าค่ะ
เราจัดงานไปเมื่อวันที่ ๑.๓.๕๗ ที่ผ่านมา
อันวันที่ที่ได้มานั้น ไม่ได้ดูฤกษ์ดูยามแต่อย่างใดค่ะ
เป็นฤกษ์สะดวกล้วนๆ และบังเอิญตรงกับวันที่เรือนเจ้าสาวว่างและช่างแต่งหน้าว่าง ซึ่งทั้งเดือน
วันที่เป็นเสาร์-อาทิตย์ เหลือวันนี้วันเดียวค่ะ เพราะเราจองค่อนข้างกระทันหัน คือเริ่มเตรียมงานจริงๆจังๆก็ตอนเดือน มกราคม แล้ว
และเดือน มีนาคม ซึ่งเดือนไทยคือเดือน ๔ เป็นเดือนคู่ คนจึงนิยมแต่งงานกันเยอะในเดือนนี้ค่ะ จะไปพีคอีกทีในช่วงเดือน พฤศจิกายน หรือเดือน ๑๒ ค่ะ
มาดูภาพบรรยากาศ การแต่งตัวแต่งหน้าของเจ้าบ่าว-เจ้าสาวในห้องรับรอง(ห้องส่งตัว)ที่ทางเรือนเจ้าสาวเตรียมไว้ให้
วันนั้นตื่นกันตั้งแต่ ตี ๓ ค่ะ นัดพี่เบิร์ดช่างแต่งหน้าไว้ตอน ตี ๔ ซึ่งพี่เบิร์ดถึงก่อนเราอีกค่ะ

เราอยากบอกว่าเราดีใจมากกกกกกกกก ที่เลือกพี่เบิร์ดมาแต่งหน้าทำผมให้
ซึ่งช่างทำผมของเรารู้สึกจะชื่อพี่ขวัญนะคะ พี่เบิร์ดสามารถเนรมิตหน้าเราให้กลายเป็นเจ้าสาวหวาน
และทรงผมสำหรับสาวหน้ากลมบานอย่างเรา พี่ขวัญก็สามารถทำให้ได้อย่างสวยงามเกินกว่าที่เราคาดหวังไว้มากๆเลยค่ะ

หลังจากนั้นมาดูบรรยากาศของ เรือนเจ้าสาว ตอนเช้าที่น้องต้อมช่างภาพของเรา นัดไว้ตั้งแต่ ๖ โมงเช้าไปเก็บบรรยากาศมาให้ค่ะ

ของชำร่วย เราสั่งเป็นน้ำผึ้งบรรจุขวดสำเร็จมา ขวดละ ๑๓ บาท
และสั่งสติ๊กเกอร์ หุ้มด้วยกระดาษสามัดเชือกกันเองค่ะ

หลังจากที่แต่งตัวเสร็จ ก็มาเก็บภาพบรรยากาศก่อนพระมาค่ะ

พระมาแล้วค่ะ นิมนต์พระก่อนนะคะ

๗ โมงเช้าแล้ว เริ่มพิธีสงฆ์ ค่ะ
ช็อตสำคัญค่ะ สาวๆ เตรียมตัว ฮุบมือเจ้าบ่าวไว้ เราต้องอยู่บนค่ะ อิอิ

ผมเราชัดๆค่ะ ปลื้มฝีมือพี่เบิร์ด พี่ขวัญจริงๆค่ะ ดอกไม้ที่เห็นเป็นดอกไม้สดนะคะ

หลังจากนั้นเป็นพิธีไหว้เจ้าที่เจ้าทางค่ะ

เริ่มต้นพิธีแห่ขันหมากค่ะ สนุกมากๆ เราชอบบรรยากาศมากๆเลย ทุกคนมีแต่รอยยิ้มและเสียงหัวเราะค่ะ

เจ้าบ่าวเห็นประตูแล้วถึงกับซับเหงื่อค่ะ

เรียกเค้าหรอ....ตัวเอง หัวเราะ

เข้าพิธีสู่ขอค่ะ

ยกบายศรีขอขมาบิดา-มารดา และผู้ใหญ่ พร้อมรับผูกข้อมือค่ะ

พิธีรดน้ำสังข์ค่ะ

หลังจากนั้นก็เสร็จพิธีด้านบน เวลาก็ประมาณ ๑๑ โมงค่ะ ก็จะเชิญแขกมาห้องรับรองด้านล่าง เพื่อรับประทานอาหารกลางวัน

พิธีไทยๆ ไม่ต้องตัดเค้กค่ะ แต่เราให้เป็นขนมไทยมงคล ๙ อย่างแทน (มาจากพิธีขันหมากในตอนเช้าค่ะ)

ต่อจากนั้นหลังจากแขกกลับหมด ก็จะเหลือ พ่อแม่ของเจ้าบ่าว-เจ้าสาว และผู้ใหญ่ที่นับถือมีชีวิตคู่ที่หอมหวาน
มาทำพิธีส่งตัวค่ะ เวลาก็ประมาณบ่ายโมงกว่าๆแล้วค่ะ โดยจะสอนวิธีการดำเนินชีวิตคู่ ปูเตียงเรียงหมอน
พ่อแม่ ให้คู่คิดแก่บ่าวสาว ซึ่งขั้นตอนนี้ พ่อเจ้าบ่าวซึ้งจนน้ำตาไหลเลยค่ะ หลังจากซึ้งมาทั้งวันแล้ว ก็ยังซึ้งได้อีก

สำหรับเรา แค่นี้ก็สมบูรณ์แบบที่สุดแล้วค่ะ ได้พรจากพระสงฆ์ ได้พรจากผู้ใหญ่ที่เคารพนับถือ
ได้ให้เกียรติพ่อแม่ของเรา ได้เห็นรอยยิ้มของแขกทุกๆคนที่มาร่วมงาน ไม่จำเป็นเลยที่จะต้องจัดงานใหญ่โตให้สิ้นเปลืองเงินทอง

ขอให้ทุกๆคู่ มีแต่ความสุข ความสมหวังในชีวิตคู่ ที่กำลังจะเริ่มต้นนะคะ
รายละเอียด เพิ่มเติม ถ้าผิดกฏลบได้ค่ะ
ช่างแต่งหน้า https://www.facebook.com/BirdThana.Makeup?ref=ts&fref=ts
ช่างภาพ https://www.facebook.com/jackkitarphoto?fref=ts
ชุดบ่าว-สาว http://www.fullrichbride.com/

เพิ่มเติมนิดนึงนะคะ เรื่องการถ่าย Pre-wedding
เราใช้เงินไปประมาณ เกือบๆ 30,000 บาท(สวนหลวง ร.๙, Papaya Studio)
อยากแนะนำว่า เราไม่ได้ใช้รูปเลยค่ะ เพราะเราจัดแค่งานเช้า
ซึ่งกลายเป็นว่า ไปเหนื่อยฟรี (เหนื่อยมากกกกกๆ) เสียเงินไปแค่เพื่อรูปตั้งหน้างานแค่รูปเดียว ซึ่งไม่จำเป็นต้องมีเลย
เผื่อท่านไหนที่กำลังลังเล ว่าต้องถ่ายมั๊ย จำเป็นมั๊ย ขอบอกเลยค่ะว่าไม่จำเป็นค่ะ
แต่ถ้าท่านใด งบเหลือเฟือ อยากถ่ายไว้เป็นความทรงจำ หรือทำ Presentation ก็ไม่ผิดจ้า
แสดงความคิดเห็น