[CR][SR] ภาพถ่าย Nokia Lumia 1520 กับ Nokia Lumia 930

กระทู้รีวิว
รีวิวนี้จัดทำครั้งแรกนะครับ มีอะไรก็ติชมแนะนำกันได้
ที่เป็น CR และ SR เนื่องจาก Nokia Lumia 1520 เป็นของเจ้าของกระทู้เอง ส่วน Nokia 930 มาจากการ Test Drive ของ Nokia นะครับ
เงื่อนไขของการทดสอบ
Nokia Lumia 1520 เป็น Lumia Black WP8.1 dev
Nokia Lumia 930 เป็น Lumia Cyan WP8.1

ในส่วนของฮาร์ดแวร์
ฮาร์ดแวร์หลักๆ ไม่ได้ต่างกันนะครับ เทียบจาก AnTuTu Benchmark

คะแนนไล่กันนิดๆหน่อยๆครับ

ในส่วนของจอ
Nokia Lumia 1520 เป็นจอ IPS LCD ขนาด 6 นิ้ว ข้อเสียคือเมื่อกดน้ำหนักที่หน้าจอ จะเป็นคลื่นสีดำๆนะครับ
Nokia Lumia 930 เป็นจอ AMOLED ขนาด 5 นิ้ว จอสีสันสวยสดใส แต่เมื่อปรับจอเป็นความสว่างน้อย จะมีอาการจอม่วงครับ จะเห็นได้จากตัวหนังสือสีขาวได้ชัดเจน

ในส่วนของการถ่ายภาพ
จะแบ่งออกเป็น 3 การทดสอบนะครับ คือ กลางวัน แสงน้อย กลางคืน โดยทั้งหมดจะเป็นการถ่ายแบบออโต้ ยกขึ้นมาแล้วถ่ายเลย ไม่ได้ปรับอะไรนะครับ และจะมีทั้งภาพ ที่ถูกเซฟเป็น jpg และ dng โดยจะถูกย่อขนาดเป็น jpg ด้วยโปรแกรม Photoshop โดย Nokia Lumia 1520 จะอยู่ด้านบน ตามด้วย Nokia Lumia 930 ตามลำดับครับ

กลางวัน
ไฟล์ jpg

ไฟล์ dng

แสงน้อย
ไฟล์ jpg ไม่เปิด flash

ไฟล์ dng ไม่เปิด flash

ไฟล์ jpg เปิด flash

ไฟล์ dng เปิด flash

กลางคืน
ไฟล์ jpg ไม่เปิด flash (1)

ไฟล์ dng ไม่เปิด flash (1)

ไฟล์ jpg ไม่เปิด flash (2)

ไฟล์ dng ไม่เปิด flash (2)

ดังนั้นขอสรุปนะครับ จากการใช้งานเทียบกันระหว่าง Nokia Lumia 1520 และ Nokia Lumia 930 นะครับ
เรื่องของความเร็วการใช้งาน ไม่ได้แตกต่างกันเลยแม้แต่นิดเดียว
เรื่องของสีสันหน้าจอ Nokia Lumia 930 ให้หน้าจอสีสันที่สดใสกว่า แต่ในเฟริมแวร์ปัจจุบัน ยังมีอาการจอม่วง
เรื่องของการถ่ายรูป Nokia Lumia 930 ที่มาพร้อม Lumia Cyan ถ่ายรูปได้แตกต่างจาก Lumia Black ใน Nokia Lumia 1520 เนื่องจากไม่สันทัดด้านการถ่ายรูปซักเท่าไหร่ จึงยังไม่ขอสรุปนะครับ แต่หวังว่า เมื่ออัพเป็น Lumia Cyan จะได้ภาพที่ไม่ต่างกัน
ชื่อสินค้า:   Nokia Lumia
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่