[CR] ไปเที่ยวกาญฯด้วยเงินหลักร้อยกันเถอะ !

สวัสดีครับ พอดีว่าช่วงนี้ผมได้มีโอกาสมาฝึกงานที่กทม ประกอบกับเป็นวันหยุดของที่ฝึกงานจึงได้คิดกับเพื่อนและพี่ๆ (ไปกัน5คน) ว่าอยากแบ็กแพ็คกันเองนอนสักคืนนึงโดยมีเป้าหมายหลักเป็นน้ำตกและเส้นทางรถไฟสายมรณะ เลยวางแผนกันไว้ว่าจะไปรถไฟฟรีกันครับเพื่อการประหยัดที่สุด

เริ่มจากสถานีรถไฟธรบุรี โดยตามเวลารถจะออกเวลา 7.45 น. ครับ
มาถึงสัก7โมงการข้าวเช้ากินที่ตลาดติดสถานีเลยครับ

แต่ไปๆมาๆแล้วรถดันเลทครับ รถออกได้ตอน9โมงแก่ๆโน้นแนะ (แล้วแต่รอบนะครับ เอาแน่เอานอนไม่ได้)

พอขึ้นมาแล้ว ด้ยความที่ไม่มีแพลนครับค่อยมาคิดกันบนรถไฟ ตัดสินใจว่าจะไปน้ำตกเอราวัณกันเพราะคิดว่าน่าจะสวยกว่าน้ำตกไทรโยคน้อย
บนรถก็ยังไม่มีอะไรครับก็หลับกันมาเรื่อยๆ เราจะมาลงกันที่ "สถานีรถไฟกาญจนบุรี" ครับ ใช้เวลาประมาณ 4-5 ชั่วโมง
พวกผมถึงกันตอนประมาณบ่ายโมงครับ

ตารางเวลารถไฟครับ ประกอบการวางแผนในวันพรุ่งนี้

พอลงรถไฟแล้จะมีลุงรถสองแถวมารอเลยครับเพื่อให้เราเหมาไปที่ต่างๆ ก็บอกเค้าว่าไปน้ำตกเอราวัณแล้วกลับมาส่งที่พักในเมือง(จริงๆแล้ว ณ เวลานั้นเรายังไม่มีที่พักกันเลยครับ 5555) ราคาเหมาไปกลับจะอยู่ที่ 900-1200 บาทครับ เราได้ในราคา 1000 บาท และได้เพื่อนรวมเดินทางเพิ่มครับ(จะไดหารกันเยอะๆ) รวมตอนนี้มี8คนครับ

ปล.จริงๆแล้วจะมีรถประจำทางไปด้วยนะครับแต่เนื่องจากว่าเราไปถึงกันเลทมากๆ กลัวจะไม่มีรถกลับกันเลยเหมาเอา อีกอย่างคือถ้าเป็นรถประจำทางจะใช้เวลานานกว่าคือประมาณ 2-3ชั่วโมงได้นะครับ (พอจะกลับก็ไม่ทันจริงๆครับ รู้สึกตัดสินใจได้ถูก อิอิ)

ถึงน้ำตกเอราวัณใช้เวลาประมาณ1ชั้วโมงครึ่ง
จะเสียค่าเข้าชมด้วยนะ แต่ใช้บัตรนักศึกษาจะได้ลดเหลือคนละ 20 บาท ค่ารถยนต์ 30 บาท ครับ

ไปเที่ยวน้ำตกกันเลย

อ้อ ปลาที่นี่ดุเอาเรื่องนะครับไม่ได้เรียกว่าตอดแต่เรยกว่ากัดแทน อิอิ

มีลิงด้วยนะเออ

มาทั้งทีต้องขึ้นให้สุดนะครับ เหนื่อยเอาเรื่องเลย คือตอนแรกๆสักชั้น1-4นี่ไม่เท่าไหร่คือมันติดๆกันก็เข้าใจว่าอีก3ชั้นเองไม่ไกลมั้ง
โอ้โหหหหห ทีนี้รู้เลยแต่ละชั้นนี่ห่างกันมากกว่าข้างล่างครับ เล่นเอาหอบเลย แต่คนที่ออกกำลังกายนี้คงสบายๆ

ข้างบนจะมีเจ้าหน้าที่อยู่นะ เค้าจะให้ลงก่อนบ่าย3ครึ่ง (เวลา4 โมง จะไม่ให้เข้าอุทยานฯแล้วครับ) แต่ยังให้อยู่เล่นได้เรื่อยๆที่ชั้น 1-2 นะครับ

สรุปเล่นไปเล่นมาลงมาถึงข้างล่างเตรียมตัวกลับก็เวลา5โมงครึ่งแนะ (รถประจำหมดละ) เพื่อนอีกกลุ่นก็บกว่าไม่มีรถกลับที่บอก(ที่เค้าจองไว้ล่วงหน้า ซึ่งอยู่นอกเมือง) ลุงคนขับเลยเสนอให้เพิ่มตังแล้วจะได้ไปเที่ยวสันเขื่อน กับดูทางรถไฟไม้(สายมรณะ) เป็น 1500 ทุกคนโอเคเลยได้ไปกันครับ

สันเขื่อนศรีนครินทร์ (เขื่อนเจ้าเณร)

นี่แหละทางรถไฟที่เราจะผ่านกันวันพรุ่งนี้

เสร็จแล้วก็แยกย้านครับเหนือกัน5คนเหมือนเดิม บอกลุงคนขบรถว่าอยากได้ที่พักถูกๆ หาที่กินง่ายๆ ในเมืองลยได้ที่นี่มาครับ

เป็นบ้านลอยน้ำ(แม่น้ำแควใหญ่) ห้องพัดลมพัก2คน 350 บาท 3คน 400 บาท

ได้ที่พักแล้วก็เดินออกมาหารัยกินกันครับ เดินออกมาประมาณ 500 เมตร จะเจอถนนใหญ่เลย อยู่ฝั่งใกล้สุสานดอกรัก ตรงข้ามใกล้ๆจะเป็นสถานีรถไฟกาญจนบุรี แล้วก็มีตลาดตอนกลางคืนครับ ก็หารัยกินกันถูกๆ ทั่วไป (เดินเข้ามาลึกๆฝั่งซ้าย ร้านก๋วยเตี๋ยวต้มยำอร่อยมากก แต่สุกี้รสชาติเขวี่ยมากครับ)

กลับขึ้นไปดูตารางเวลารถไฟข้างบนนะครับ เราจะขึ้นรถไฟที่สถานีกาญจนบุรีรอบเวลา 10โมงครึ่งครับ
ตื่นกันสัก8โมงครับ ไปเที่ยวกันก่อน

วิวตอนที่ระเบียงห้องพักครับ

ทางเดินเข้าที่พัก

ลืมถ่ายรูปภายในห้องพักมาขอโทษด้วยนะครับ แต่สำหรับผมถือว่าโอเคมากๆเลยครับในราคานี้ ถึงเป็นพัดลมแต่ไม่ร้อนเลยครับ เย็นสบาย

ที่แรกกับเช้าวันนี้ครับ
สุสานดอกรัก

ส่วนตัวแล้วชอบที่นี่มากครับ ทั้งๆที่ก็ไม่มีอะไรเลย รู้สึกว่าสงบอล้วก็น่าดึงดูดยังไงไม่รู้สินะ แหะๆ

เดินตามถนนมาอีกนิดจะมีร้านข้าวแกงครับอร่อยแต่บางอย่างเผ็ดมากกกก เลือกดีๆนะ

ต่อมาก็ออกมาหน้าร้านโบกรถสองแถวไฟสะพานแม่น้ำแควกันครับ คนละ10 บาท

เราคุยกันว่าก่อนจะนั่งรภไฟผ่านก็อยากมาเดินผ่านก่อน
ตอนสายๆคนน้อยครับ ถ่ายรูปกันสนุกเลย

เดินดูตลาดพลอย ร้านของฝาก แล้วก็หารถกลับมาที่สภานีรถไฟกาญฯ "รถที่นี่ต้องเหมาครับ พวกเราได้ในราคา 100 บาท"

รอรถรอบ10โมงครึ่งที่สถานีกาญฯ

และแล้วรถก็เลทอีกตามเคยยย มาเที่ยงนิดๆครับ (แนะนำให้หาของกินเลยครับ ตุนเผื่อมือเย็นด้วยก็ดีนะเพราะเดี๋ยวเราจะนั่งก็ยาวๆ)

จับจองที่นั่งเรียบร้อย "แนะนำนั่งฝั่งซ้ายนะครับเพราะเมือถึงที่เป็นสะพานไม้จะได้เห็นวิวแม่น้ำ(อีกฝั่งเป็นผา)"
แปบเดียวครับ แปบเดียวจริงๆ จะสังเกตว่ารถจะหยุดแล้วเคลื่อนตัวช้าๆครับ ถึงแล้วจะพานข้ามแม่น้ำแควใหญ่ เตรียมตัวถ่ายรูปกันเลย

จากนั้นก็นั่งยาวเลยครับหลับได้สักตื่นจะถึงสถานีนี้ครับ

นี่แหละครับไคลแมกของวันนี้เตรียมตัวถ่ายรูปได้เลย
ฝั่งซ้ายเป็นแม่น้ำ เราจะเหมือนอยู่บนผา ฝั่งขวาเป็นหินครับ

"นอกจากจะเตรียมตัวถ่ายรูปแล้วให้เตรียมกระเป๋าด้วยนะครับ เราจะลงไปเดินบนสะพานสายนี้กัน"
(พวกเราพลาดกันมาแล้วครับไม่รู้ ไม่ทัน รู้ตัวอีกทีกำลังจะขว้ากระเป๋าลง รถไฟแแกพอดี รู้สึกเสียดายมากๆเลยครับ)

พอเพราลงแล้วรถไปจะไปตามทางิ้นสุดที่สถานีน้ำตกแล้วตีกลับทันทีครับ จะกลับมาถึงสถานีถ้ำกระแซอีกครัง(ขากลับ)ประมาณ1ชั้วโมงครับ
เราจะได้ผ่านเส้ทางเดิมไปเรื่อยๆจนถึงสถานีธนบุรี ณ บางกอกเลยครับ

รวมค่าใช้จ่าย
ค่าอาหารและน้ำขอตีเป็น60บาทต่อมื้อนะครับ

มื้อเช้าที่ธนบุรี 60 บาท
เหมารถเที่ยว 1500/8 = 190 บาท หรือคิดตามที่วางแผนตอนแรก 1000/5 = 200 บาท
มื้อเที่ยงร้านสะดวกซื้อ 60 บาท
ค่าเข้าน้ำตก 25 บาท (ค่ารถเข้าด้วย)
ค่าที่พัก (350+400)/5 = 150
มื้อเย็น 60 บาท
มื้อเช้า 60 บาท
สองแถวไปสะพานฯ 10 บาท
สองแถวกลับสถานีกาญฯ 100/5 = 20 บาท
มื้อเที่ยง 60 บาท
มื้อเย็น 60 บาท

"รวมค่าใช้จ่ายขั้นต่ำที่พวกเราจ่ายเป็น 765 บาทครับ"
ที่เหลือก็แล้แต่เลยครับ ตังเลือซื้อของฝาก ขนม ของมึน อื่นได้เยอะแยะครับ

จบแล้วครับรีวิวแบ็กแพ็คครับแรกของผม ขอบคุณี่เข้ามาอ่านกันนะครับ
ชื่อสินค้า:   กาญจนบุรี น้ำตกเอราวัณ ทางรถไปสายมรณะ
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น