อยากทราบคำจำกัดความ ของ Bigbike ครับ

กระทู้คำถาม
อยากทราบคำจำกัดความ ของ Bigbike ครับ

อยู่ในวงการมาก็หลายปี ขี่มาก็ตั้งแต่ 100 ยัน 1300

เคยได้ยินเข้าหูมาว่า 150 250 ไม่นับเป็น BB

เลยเกิดอยากรู้ขึ้นมาครับ ว่าแบ่งแยกโดยใช้อะไร และ เท่าไหร่ เป็นตัวกำหนดครับ ?

อย่างนึงแล้ว น่าจะเป็นขนาดเครื่อง ต้องกี่ cc. ขึ้นไปครับ ขอบคุณครับ

ขอเพิ่มเติม (12/7/57)(00.54)

อีกอย่างนึงที่ทำให้อยู่ดีๆ ก็สงสัยขึ้นมา คือที่จอดรถในห้าง สมัยนี้ (ปี2014)

เราก็คงเริ่มเห็นมาเรื่อยๆ ตั้งแต่ ผู้ที่ใช้รถเข็น , VIP , member , ลูกค้าบัตรนู่น นี่ นั่น , Lady parking , Supercar

และประเด็นย่อย คือ "ที่จอดสำหรับ Bigbike" (แถมยังมีบอกอีกว่า "BMW Ducati Triumph หรือ 600cc.ขึ้นไป" อะไรประมาณนี้แหละ)
อ้างอิง http://pantip.com/topic/31472330

ปล. ก่อนหน้านี้ 4-5ปี ช่วงที่เริ่มเข้าสู่แวดวง (เริ่มจาก NC อายุเป็นสิบ ยี่สิบปี คันละไม่กี่หมื่นบาท) ผมก็ไม่เคยสงสัยนะ แต่พอคลุกคลีนานวันเข้า ก็จะเห็น จะได้ยิน ได้สัมผัส การแบ่งแยก ไม่ว่าจะทั้งทางตรงและทางอ้อม แรกๆก็ไม่ได้เอามาใส่ใจ เพราะเข้าใจ รถเรามันเล็ก ราคามันถูก เป็นธรรมดา ที่พวกตัวพันเค้าจะแบ่งแยกเรา แต่พอเราได้ขยับมาเป็นตัวพัน ปีใหม่ๆบ้าง ผมไม่เห็นจะมีความคิดแบบนั้นเลย เวลาเห็น 400cc. กลับทำให้ย้อนนึกถึงสมัยที่เราเพิ่งเริ่มขี่ ความตื่นเต้น ความผูกพัน ความทรงจำดีๆ มันผุดขึ้นมา

หรือผมคิดมากไป จริงๆแล้วก็เป็นแค่เพียงการแบ่งแยกชนชั้น ฐานะ ในสังคมทั่ว ๆ ไป เหมือนคนค้าขายเค้ามองกัน เหมือนพนักงานบริษัทเค้ามองกัน เหมือนคนมียศเค้ามองกัน

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่