ร้องทุกข์ ฝ่ายขยะและสิ่งแวดล้อม เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย

เป็นเวลากว่า 3 เดือนแล้วครับ ที่หน้าบ้านผม จากที่เคยมีความสุขกับถิ่นตัวเมือง
ที่พบว่า การกินอยู่ สุขสบาย ทุกวัน ที่บ้านจะนำขยะมาทิ้งที่หน้าบ้าน แล้วรอรถขยะเก็บไป

แล้วก็พบว่า จากถุงของเรา 3 ถุง ก็เริ่มโตขึ้นเรื่อยๆ โดยที่เช็คดูแล้วก็มาจากพวกร้านขายของกลางคืน, ตอนเช้า
และแฟลตตามตรอกต่างๆริมถนน

ตัวผมเป็นทำงานประจำ พักเฉพาะกลางคืน ก็เริ่มงงกับปัญหาที่เกิดขึ้น
ผมเคยเริ่มแจ้งทางเขต กับฝ่ายขยะ ก็มีหัวหน้าชื่อ xxx บอกว่า มันเป็นปัญหาโลกแตก
เค้าบอกว่า เคยเอาถังเขียวกับเหลืองมาขอวางตามหน้าปากซอยและตรอก แต่ชาวบ้านแถวนั้นไม่ยอม
แล้วก็บอกว่า รู้สึกมีบ้านผมบ้านเดียวที่กดกระดิ่งแล้วไม่มีใครอยู่ เลยทึกทักเองว่า วางถังขยะตรงหน้าบ้านผม
และมีแจ้งเพิ่มเติมว่า เอาถังเขียวเหลือง มาวางแค่ 1 วัน ถังที่วางไว้หน้าบ้านก็หายไป
สุดท้ายก็เลยไม่ได้วางถัง อาศัยทำรอบเก็บเร็วขึ้น (แต่ผมดูแล้ว มาวันละ 2 รอบเอง)

ถ่ายจากบนบ้านผม

จากนั้นผมจึงเริ่มทำป้ายมาติดเอง และเข้างานสาย ออกงานเร็วเพื่อที่จะเฝ้าหน้าบ้านผมว่าใครทิ้งบ้าง
น่าเศร้าที่พบว่า เป็นเพื่อนบ้านที่คุยกับ ยิ้มหวานราวกับเพื่อนคบกันเป็น 10 ปี แอบมาทิ้ง
ทั้งฝั่งตรงข้ามถนน และฟากตรอกซอยทางฝั่งผม

ก่อนหน้านี้ 1 เดือน มีการวางท่อใหม่ในถนนสันติภาพ ฝั่งทางเข้า สน. พลับพลาไชย 1, 2
รถตีนตะขาบมาขอจอดหน้าบ้านผม ผมก็ดีใจเต็มใจให้จอดเลย ผลก็คือ

และ

และดึกๆเมื่อรถตีนตะขาบออกไปทำงาน สภาพรางที่รองตีนตะขาบกลายเป็น

บรรยากาศ

ในที่สุด ผมจึงต้องทำป้ายประกาศทั้งไทยและจีน (มีคนจีนมาพักแถวนี้เยอะมาก คุยไทยไม่ได้ ทิ้งมั่วซั่วไปหมด)
ตามนี้

ที่น่าแปลกใจ หลังจากนั่งเฝ้ามาหลายวัน ก็คือ มีพนักงานเก็บขยะตามซอย เฉพาะฝั่งตรงข้ามบ้านผม
และประชาชนฝั่งตรงข้าม ส่วนใหญ่ก็มั่วมาทิ้งที่ฝั่งบ้านผมเอง และเท่าที่สอบถาม พนักงานเก็บขยะตามซอย
เค้าบอกว่า ถนนสันติภาพแบ่งเขตการเก็บ 2 ฝั่ง เค้ามีหน้าที่เก็บฝั่งนู้น แต่ฝั่งบ้านผม ทำไมถึงไม่มีใครเก็บก็ไม่รู้
หรือว่า ขี้เกียจเก็บ ดูภาพเองครับ ฝั่งนู้นสะอาดมาก แต่ดันมีคนเก็บขยะตามซอย

ผมอยากจะถามว่า ทางเขตมีวิธีแก้ไขอะไรได้บ้าง
สิ่งแวดล้อมของทางเขตจะเข้ามาดูมั้ย เพราะแมลงวันและหนูเยอะมาก (เกิดมลภาวะอากาศเป็นพิษ)
ทางเขตสามารถวางถังเขียวเหลืองทุกปากซอย/ตรอกได้มั้ย (แบบของใครของมัน)
เทศกิจมีอำนาจในการจับปรับคนทำถนนสกปรกไม่เจริญหูเจริญตาได้หรือไม่
ฝ่ายขยะ ควรจัดหาคนเข็นขยะอย่างน้อย 2 คน ตามเก็บซอกซอยตรอก ได้หรือไม่
ทุกวันนี้ มีแต่รถขยะมาเก็บเที่ยงคืน และ 6 โมงเช้า ซึ่งไม่เพียงพอกับถนนที่มีชุมชนเยอะขนาดนี้
ทางเขตสามารถทำป้ายห้ามทิ้งขยะบริเวณนี้ได้หรือไม่

ขอบพระคุณมากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่