วันนี้วันพระ ใครทานมังฯขอเสียงหน่อย ขอเสนอเมนู ไข่เจียวทอดมัน

กระทู้สนทนา
ขอเสนอเมนูไข่เจียวทอดมัน  ส่วนผสมไม่ยุ่งยากหาง่ายๆ  ทำแล้วรับรองรสชาติเหมือนทอดมันที่มีปลาเป็นส่วนผสมค่ะ

เมนูนี้ทำบ่อย  คนที่ไม่ทานเนื้อสัตว์  หรือทานมังฯก็ทำทานได้

มาดูน่าตาส่วนประกอบของไข่เจียวทอดมันค่ะ  ไข่ไก่ 4 ฟอง  พริกแกงนี้จะซื้อที่เขาทำมาแล้วก็ได้ค่ะ  แต่พริกแกงนี้

ตำเองค่ะ  เนื่องจากวันนี้เป็นวันพระทานมังฯค่ะ  ถ้าซื้อมามันจะมีกระปิผสมค่ะ  และซอสปรุงรส  ซีอิ้วขาว

จะเปลี่ยนเป็นน้ำปลาก็ได้ค่ะ  แล้วแต่ชอบ แล้วก็นำมันสำหรับทอด

ใส่พริกแกงลงไปก่อนค่ะ  ตามด้วยซอสปรุงรส  ตีพริกแกงกับเครื่องปรุงรสให้ทั่วนะค่ะ  ไม่งั่นพริกแกงจะเกาะกันค่ะ

ตามด้วยใบมะกรูดหั่นฝอย

ตีไข่แรงๆหน่อยค่ะ  ต้องการฟองอากาศ  ตอนทอดไข่จะได้ฟูสวย

ใส่ถั่วฝักยาวไว้ท้ายสุด  ไม่งั่นถั่วจะไปเกาะพริกแกงหมดค่ะ  ทำให้ถั่วไม่กระจายทั่วๆไข่

นำกระทะตั้งไฟให้ร้อนปานกลาง  เทไข่ใส่ลงไปเลย

ปรับไฟอ่อนลงนิดค่ะ  ไม่งั่นสีของไข่จะดูไม่น่าทาน  เราใส่พริกแกงลงไป  จะทำให้สีดูคล้ำ  ถ้าปล่อยให้ไฟแรงมาก

ได้แล้วค่ะ  ไข่เจียวทอดมัน  คนที่ทานมังฯสามารถทานได้ค่ะ  เป็นอีกหนึ่งเมนูที่ทำที่ไรมีแต่คนขอสูตร

ค่าเสียหายไม่แพงค่ะ  ไข่ 12 บาท  ถั่วฝักยาวช่วงนี้ถูก 3 บาท  พริกแกงมีอยู่แล้วคิดไป 5 บาท  ใบมะกรูดเด็ดมาจากที่ปลูกไว้ฟรีค่ะ

น้ำมันที่ทอดมีอยู่แล้ว+แก๊สให้ราคา 10 บาทเนอะ  รวมแล้ว  30  บาท  ได้ไข่เจียวจานใหญ่ทำทานได้หลายคน

เป็นอีกหนึ่งเมนูที่ทำง่ายขั้นตอนไม่ยุ่งยากมาก  จขกท  และเพื่อคนที่ทานไข่มาแล้วหลายอย่าง  นึกไม่ออกว่าจะทำอะไรทานดีค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่