จอดรถขวางหน้าบ้าน-บุกรุกเวลากลางคืน ?

ขอเล่าเลยละกัน เรื่องเกิดเมื่อวานนี้เอง เวลาประมาณ 19.00น. ผมขับรถกำลังเข้าบ้าน แต่ข้างบ้าน (ทาวน์เฮ้าส์) จอดรถล้ำหน้าบ้านผม

ผมเป็นคนขับรถ เลยให้แฟนลงจากรถไปบอกให้เจ้าของรถถอยรถหน่อย ผมจะเข้าบ้าน ซึ่งเจ้าของรถกำลังกินเหล้าอยู่ในบ้านและอยู่ในอาการมึนเมา

ได้พูดว่า "กร-ูไม่ถอยจะทำไม" ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร ก็พยายามเข้าจอดจนได้ พอผมเข้าบ้านได้ เจ้าของรถที่จอดขวาง ก็ไปสตาร์ทรถ ขับมาปิดหน้าบ้านผม

เพื่อให้รถออกไม่ได้ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร ผมกับแฟนก็ไปทำอาหารกันในบ้าน ส่วนคนที่จอดรถขวางหน้าบ้านผมก็กำลังล้างรถอยู่

ผมก็เดินออกไปเปิดกระโปรงรถแล้วก็นั่งอยู่หลังกระโปรงภายในบ้าน แต่เจ้าของรถที่จอดขวางก้เดินเข้ามาหน้าบ้านผมแล้วบอกว่า "ยิ้มมองกร-ูทำไม"

ผมบอกเค้าไปว่าอย่าเข้ามานะบุกรุกนะ เค้าตอบกลับมาว่า "อย่ามาหัวหมอกร-ูไม่ชอบขี้หน้ามานานละ (เมาอยู่) กร-ูจะเอาออกมาเอง"

จากนั้นเค้าก็เดินเข้ามาในบ้านผมจิกหัวผมเพื่อดึงออกนอกบ้าน ผมจึงชกเข้าไปที่หน้าเค้า 4 หมัด จากนั้นก็อุตลุตอยู่หน้าบ้าน

เค้าล็อกคอผม ผมจิกหัวเค้า  เค้ากำลังกางขาอยู่ ทำให้ขาเค้าฉีกแบบฉีกทุเรียน ผลคือกระดูกต้นขาเค้าหัก

ร้องโอดโอยอยู่ถนนหน้าบ้าน ปากก้บอกว่า ยิ้มจำไว้เลยนะชกกร-ู ส่วนตัวผมแทบไม่มีบาดแผล มีแค่ฟกช้ำ

ผมก็ไปแจ้งความข้อหาบุกรุก แต่ตำรวจบอกว่าไม่มีพยาน ให้คุยกันดีกว่า บ้านติดกันจะได้ไม่เป็นปัญหา

(เจ้าของรถคันนี้เป็นคนชอบกินเหล้าแล้วอาละวาด พังทำลายข้าวของในบ้านตัวเองทุบตีทะเลาะกับแม่และยายเป็นประจำ จากปากคำของสายตรวจที่ผม

แจ้งให้มาระงับเหตุ) ส่วนญาติเจ้าของรถท่าทางไม่พอใจผม บอกผมทำเกินกว่าเหตุ

อยากถามว่ากรณีนี้ คนที่ขาหักสามารถเรียกร้องอะไรจากผมได้ไหม การแจ้งตำรวจของทำมีผลอะไรไหม? หรือต้องรอให้มีคนตาย

ผมและคนขาหักไม่เคยคุยกันชื่อยังไม่รู้จักกันเลย ผมอยู่ของผมเงียบๆ กันแฟน2คน

ขอความเห็นเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

คงไม่ลบแท็กผมนะ บ้าน-รถ-กฎหมาย-ปัญหาชีวิต

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ช่วยแนะนำกล้องวงจรปิดแบบตัวเดียวให้ด้วยนะครับ ขอราคาไม่แพง

ขอขอขคุณทุกความเห็นมากครับ ผมจะอธิบายข้อปลีกย่อยเพิ่มละกัน
ผมอยู่กับแฟน 2 คนแล้วก็แมว 1 ตัว

ผมเพิ่งย้ายมาอยู่ได้ 1 ปี แล้วไม่ยุ่งกับใคร

หน้าบ้านคู่กรณีวางหินใหญ่กั้นไม่ให้บ้านข้างๆรุกล้ำ แต่บ้านผมไม่มี เค้าเลยชอบจอดรถหน้าบ้านผมแต่ไม่ยอมให้ข้างบ้านรุกล้ำ

ญาติเค้ามาคุยกับผมบอกว่าไม่ชอบผมเหมือนกันเพราะเค้าเคยจอดรถมอไซขวางหน้าบ้านผมผมบอกให้เลื่อน เค้าบอกว่าพูดกับเค้าไม่ดีซึ่งผมก็พูดปรกติธรรมดา (ต้องการให้กราบเลยรึไง)

บ้านคู่กรณีชอบรุกร้ำหน้าบ้านผม(ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร) ลูกชายกับยายชอบจอดจักรยาน พ่อจอดรถยนต์ แม่และป้าจอดมอไซที่จอดรถในบ้านตัวเองเอาไปทำเป็นห้องครัว

ผมลงบันทึกประจำวันแล้ว ตรวจร่างกายแผลฝกช้ำที่ ร.พ. แต่ตำรวจบอกให้คุยกันดีกว่า

ตอนผมมาใหม่ๆฝั่งตรงข้ามหน้าบ้านเป็นที่รกร้าง บ้านคู่กรณีไปสร้างห้องเก็บของกับโรงจอดรถ ตั้งม้านั่ง แต่พอเจ้าของที่เอาไปสร้างหมู่บ้านเลยโดนไล่รื้อพวกสิ่งปลูกสร้างหมด แต่ยังไปจอดอยู่ตรงที่เค้ากำลังก่อสร้าง เลยโดนคนงานก่อสร้างไล่แล้วโวยวายแต่ไม่กล้า (คนงานเพียบ)
เลยเอามาจอดล้ำบ้านผมจากนั้นเลยกินเหล้าเมาอาละวาดมีเรื่องกับผม (เรื่องเกิดก่อน1วันก่อนมีเรื่องกับผม แต่ปรกติชอบล้ำหน้าบ้านผมประจำ)

ข้างบ้านผมและเค้ามีต้นมะม่วงอยู่แต่ของผมออกผลบ่อยกว่า ยายเค้าชอบมาขอประจำผมก็ให้ไป พอเกิดเรื่อง เค้าชอบกวาดใบมะม่วงมากองหน้าบ้านผม เวลากินอะไรเสร็จก็โยนออกมาหน้าบ้าน พอผมไม่อยู่ก็กวาดมากองใต้ต้นมะม่วงบ้านผม

เรื่องจอดรถขวางบ้านผมผมไม่ได้ว่าอะไรหรอกแต่เวลาให้ขยับรถมักจะไม่ยอม

update ตอนนี้คู่กรณีรอผ่าตัดขาอยู่ ท่าจะอาหารหนัก ญาติของเขาไปแจ้งตำรวจ ไม่รู้ข้อหาอะไร วันนี้ผมต้องไป สน.

http://pantip.com/topic/32335458 update ล่าสุด
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 42
" ....   ส่วนญาติเจ้าของรถท่าทางไม่พอใจผม บอกผมทำเกินกว่าเหตุ... "
  ประโยคนี้บ่งบอกสะท้อนชีวิตบัดซบของคำว่า "มนุษย์" ได้ดีจริงๆ พอฝ่ายตัวเองเจ็บก็ไม่พอใจหัวหมอบอกว่าทำเกินกว่าเหตุ  แต่ถ้าเป็นฝ่ายเราเจ็บร้องโอยๆ มันก็คงจะบอกว่า ดีแล้วอยากมีเรื่องต้องโดนสั่งสอน
สันดอนของมนุษย์เรานี่จริงๆ ครับ  ถ้าตัวเรา ฝ่ายเราเจ็บมันจะมีคำพูดสวยๆ เท่ๆ ดีๆ ออกมาต่อว่าคนที่ทำเสมอ  แต่ถ้าฝ่ายตรงข้ามเจ็บมันก็พูดอีกแบบนึง   วิธีการแก้ไขยอมรับจริงๆ ว่าหนักใจ  คนที่บอกว่า เพื่อชีวิตที่ดีกว่าย้ายออกเถอะ ผมก็มีมุมที่เห็นด้วยอยู่บ้างนะ แต่นั่นแหละบางทีลองเกิดเข้ากับตัวเอง บ้านที่อยู่ ตกแต่ง ทำมาเป็น 10 ปี จะให้เปลี่ยนง่ายๆ เหมือนเปลี่ยนมือถือ มันก็ยากจะบรรยายนะ  ยกเว้นว่ารวยมากกกก  ซึ่งผมก็มั่นใจอีกแหละถ้ารวยมากๆ โอกาศเจอแบบนี้ก็น้อยลง  เพราะความเกรงใจ และลักษณะบ้านที่เราเลือกได้มากกว่า  คนเราส่วนใหญ่ตามนิสัยจะเลือกมีเรื่องซึ่งๆหน้ากับคนที่คิดว่าพอๆกัน หรือด้อยกว่าแหละครับ   
ออกตัวก่อนผมพูดตามจิตวิทยานะ ไม่ได้ว่าเรื่องชนชั้นรวยจน  ถ้าบ้านเรามีเบนซ์ บีเอ็ม ใหม่ๆ จอดอยู่ซัก 2-3 คัน ผมกล้าบอกได้เลยว่าหาแมวตัวใหนมาจอดหรือมาทำหาเรื่องคุณยาก  นี่อาจเป็นเหตุผลนึงที่ทำให้คนเราทำไมสุดท้ายต้องรถหรูๆ ทะเบียนงามๆ ประดับบารมี ไม่ใช่แค่ขับดี ปลอดภัยหรอกนะครับ เชื่อเหอะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่