ถั่วฝักยาว หลังบ้าน

หลังจากตัดสินใจ กลับมาอยุบ้านที่นอกเมืองใหญ่ ต้องหาอาชีพใหม่เพื่อดำรงชีวิต และอาชีพที่ผมเลือกคือ การเกษตร!! อดีตสมัยวัยเด็ก พ่อแม่มีอาชีพเกษตร ทำไร่ทำสวน ชีวิตวัยเด็กผมต้องช่วยพ่อแม่ทำงานตั้งแต่ 10 ขวบ จนจบ ม.6 (ทุกวันที่ทำงานกลางแดดที่ร้อน และความคันจากต้นหญ้าที่โดนตัวเรา ผมพยายามที่จะหาทางออกจากการทำงานตรงจุดนี่ ทางออกก็คือการศึกษา) หลังจากจบ ม.6 ผมเข้าศึกษาที่เมืองใหญ่(ภาคเหนือ) จนจบวิศวะ (ระหว่างเรียนในเมือง ผมไม่ค่อยกลับบ้าน เพราะกลัวจะได้ทำงานเกษตร แต่ผมหางานทำน่ะ พวก part timeต่างๆ เด็กเสิร์ฟบ้าง รับงานวางระบบประปา ตามไซด์งานต่างๆ )
ระหว่างเรียนช่วงปีสุดท้ายผมมีแฟน แฟนผมอายุมากกว่า และรวยด้วย!!555 ผมคบกับเธอจนผมเรียนจบ ตอนที่จบออกมาผมต้องเลือกระหว่างงาน กับชีวิตคู่! คืองานของผมไม่ได้อยุกับที่ต้องเดินทางไปต่างที่ตลอดเวลา ถ้าผมเลือกงานผมรู้ว่าผมต้องเลิกกับเธอแน่ (ผมเห็นมาหลายคู่ล่ะ) ผมจึงเลือกที่จะอยุกับแฟนผม ผมก็ช่วยงานเธอน่ะ ไม่อยุเฉยๆ จนปี54 น้องน้ำเหนือกระหน่ำกรุง ทำให้งานอาชีพที่เราหวังไว้ในอนาคตต้องพังทลายยยยย!!! เธอขาดทุดเยอะมาก!! จนลูกน้องเธอค่อยๆออกไปทีล่ะคนๆ เพราะรู้ว่าเธอกำลังจะหมดตัว เหลือผมคนเดียวที่ยังไม่ทิ้งเธอ เราพยายามใช้ชีวิตในเมือง 2-3ปี หาอาชีพต่างๆทำ แต่มันก็ไม่ลงตัว จึงต้องตัดสินใจกลับมาอยุบ้านเธอที่นอกเมือง เราเลือกทำอาชีพการเกษตรเพราะมีที่ดินหลังบ้านว่างอยุ (ทั้งที่ก่อนหน้านี้มีเพื่อนผมที่เป็น วิศวกร เขาเสนองานให้รายได้ก็ค่อนข้างดี แต่ต้องไปอยุแถวใต้ ผมจึงบอกปฎิเสธไป!! )ผมเลือกปลูกถั่วฟักยาวครับ มีพริกและถั่วลิสงด้วย รอบหน้ากะจะปลูกแบบไบโอครับ รอบนี้ทำตามคำแนะนำผุใหญ่ ไปก่อน สุดท้ายผมก็ต้องกลับมาทำอาชีพที่ผมไม่ชอบ แต่เป็นอาชีพที่พ่อแม่ทำเพื่อส่งเสียผมเรียนหนังสือจนจบ!!
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่