*** เมื่อวานมีลุงล้มหัวแตกบน BTS สายสีลม (สถานีสุรศักดิ์มาช่องนนทรี เวลาประมาณ 5 โมงเย็น) ***

* ลูกชายของคุณลุงที่ล้มเข้ามาเม้นในคอมเม้นที่ 15, 21, 50 แล้วครับ ผมดึงคอมเม้นขึ้นมาอยู่ข้างบนไม่เป็น ลองเลื่อนไปอ่านดูนะครับ

======================================================

เมื่อวาน (2 ก.ค.) มีลุงล้มหัวแตกบน BTS สายสีลม จากสถานีสุรศักดิ์มาช่องนนทรี เวลาประมาณ 5 โมงเย็น

ที่ล้มก็เพราะว่า BTS สายนี้มีการออกตัวที่กระชากแรง แรงกว่าสายสุขุมวิทอย่างเห็นได้ชัด ซึ่งผู้โดยสาร 2 ท่านในเหตุการณ์ที่นั่งสายนี้เป็นประจำบอกว่าเกิดจากการเดินรถด้วยระบบ manual ซึ่งทำให้มีการกระชากแรงกว่าอีกสาย (เป็นการคาดเดาจากผู้โดยสารนะครับว่าเป็นการเดินรถด้วยระบบ manual ในความเป็นจริงปัญหาอาจเกิดจากระบบเดินรถเองก็ได้)

สิ่งที่เกิดขึ้นตามคำบอกเล่าของผู้โดยสารที่นั่งตรงข้ามลุงคือ
1. ลุงกำลังจะหย่อนก้นลง
2. รถเคลื่อนตัว
3. ลุงล้มลงหัวฟาดพื้น
ผลปรากฏว่าลุงหัวแตกเลือดอาบไปพอสมควร โดยในภาพข้างล่างนี้คือยามสถานีช่องนนทรีเชิญออกไปทำแผล
(ช่วงอยู่บนรถผมก็ไม่ทันถ่ายรูป แล้วแบตมือถือก็หมดพอดีหลังจากถ่ายรูปนี้)

ไม่รู้ว่าทาง BTS จะช่วยดูแลคุณลุงนี้มากน้อยแค่ไหนนะครับ แต่ที่แน่ๆ อุบัติเหตุเกิดจากการบริหารงานของ BTS ซึ่งบริษัทคงต้องรับผิดชอบค่าพยาบาลอยู่แล้ว เพราะว่า
1. อยู่บนพื้นที่ของ BTS
2. ไม่ได้เกิดจากความตั้งใจของผู้ประสบอุบัติเหตุ
3. ไม่ได้เกิดโดยผู้โดยสารอื่น
อีกอย่างคือ คิดว่าทาง BTS น่าจะมีประกันภัยให้กับผู้โดยสารอยู่ในระดับนึงแล้ว

ส่วนลุงจะไปฟ้องเอาค่าเสียหายหลายล้านเพิ่มเติมหรือจะฟ้องบังคับให้ BTS มีมาตรการป้องกันอย่างไรก็อีกเรื่องนึง

======================================================

อีกเหตุการณ์นึงที่ไม่เกี่ยวข้องกัน แต่เกิดขึ้นกับสายสีลมเหมือนกัน

ภาพล่างนี้ถ่ายไว้เมื่อวันที่ 9 ก.พ. 2014 เวลา 12:56 สายสีลม ณ สถานีสยาม
รถไฟฟ้าจอดไม่ตรงช่องครับ โดยไม่มีการถอยรถให้กลับมาตรงช่อง รออยู่สักนาทีนึงประตูถึงเปิดให้เข้าไปได้

ส่วนตัวผมว่าระบบของสายสีลมนี่ไม่ค่อยดีนะ สู้สายสุขุมวิทไม่ได้

แท็ก
ศาลาประชาคม/คุ้มครองผู้บริโภค - BTS จะมีการคุ้มครองผู้โดยสารหรือมีมาตรการป้องกัน/แก้ปัญหาอย่างไรบ้างครับ?
ศาลาประชาคม/ร้องทุกข์ - ใกล้เคียงกับคุ้มครองผู้บริโภคครับ
สีลม/มนุษย์เงินเดือน - มนุษย์เงินเดือนขึ้นรถไฟฟ้ากันเพียบ เวลาอยู่บนรถไฟฟ้าจับเสาหรือราวให้ดีนะครับ ระวังล้ม
หว้ากอ/เทคโนโลยี - การเดินรถ BTS มีระบบอย่างไร สามารถพัฒนาเพื่อแก้ปัญหารถกระชากตัวแรงได้อย่างไรบ้างครับ?

แท็ก
สีลม/มนุษย์เงินเดือน และ หว้ากอ/เทคโนโลยี โดนทาง pantip.com เปลี่ยนเป็น รัชดา/การจรากร และ รถไฟฟ้า (BTS) แล้วครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่