DIY มาทำบ้านโดมน้องหมากัน :)

พึ่งเคยตั้งกระทู้ครั้งแรกถ้ามีข้อผิดพลาดอะไร ต้องขออภัยด้วยนะคะ  ...สืบเนื่องจากกระทู้นี้ http://pantip.com/topic/31297515 คุณช็อกโกแลตพีนัทบัตเตอร์คัพ สอนทำโดมน้องหมาน้อยเอาไว้ ก็เลยอยากลองมาทำดูบ้าง แบบว่าอยากได้โดมน้อยน่ารัก ราคาเบาๆ

แต่ติดว่า เจ้า Muji เจ้าของบ้าน ตัวเริ่มโตและค่อนข้างพลังงานสูงมากกกก นางเป็น JRT เลยต้องปรับเปลี่ยนวัสดุนิดหน่อยให้แข็งแรงทนทาน
ไปๆ มาชักเลยเถิด 55555 เม่ารักสัตว์

...เอาล่ะ!!! เริ่มกันเลยดีกว่า

อุปกรณ์ Muji Dome House
1. ตะแกรง 120x60 ซม. << ใช้ทำโดมโค้ง ๆ
    และ 60x60 ซม. << ใช้ทำฐาน
พอลองทำโค้งๆ ดูจะได้ประมาณนี้ค่ะ ....(ใช้ที่รัดสายไปมัดติดกันไว้ก่อน เดี๊ยวตอนทำจริงก็ตัดออกค่ะ)

2. ผ้าหุ้ม เลือกลายตามใจชอบ

3. ฟองน้ำแบบที่ทำเบาะ  1 แผ่น << กันกระแทกนิดนึง เจ้ามูจิวิ่งเข้ามาเร็วมาก ถ้าไม่มีอะไรกันหัวอาจจะโนได้ 555
4. กาวติดฟองน้ำ  

5. อุปกรณ์ตัดเย็บ กรรไกร จักรเย็บผ้า ซิบ
พร้อมแล้วค่ะ มาเริ่มกันเลย !!

วิธีทำ
จขกท เคยเรียนเย็บๆ เนาๆ ตอนมัธยม ไม่เคยตัดเย็บผ้าจริงจัง เลยต้องทำแบบคร่าวๆ เพื่อตัดผ้าก่อนน่ะค่ะ ตอนทำก็มโนว่าถ้ามี 2 สีคงน่ารักเนอะ 5555 มันเลยทำให้งงและงงค่ะ T_T ....ในแบบเลยจะเห็นการใช้ผ้า 2 สี มันอาจจะงงนิดๆ นะคะ เพื่อนๆ ข้ามจุดนี้ไปเลยก็ค่ะ 555
(พอตอนตัดจริงๆ เรื่องสีก็ไม่ได้ตามนั้นหรอกค่ะ งงเอง ส่วนขนาดก็มีตัดเผื่อๆ ใหญ่กว่าแบบบ้างเพราะไม่ค่อยมั่นใจ ขออภัยมือด้วยนะคะใหม่หัดเย็บผ้า)

อันนี้แบบตัดผ้าค่ะ

1. วัดขนาดเบาะ
อันนี้แบบตัดเบาะฟองน้ำ (พอดี จขกท จะเอาเบาะที่เหลือไปทำอย่างอื่นด้วยเลยต้องทำแบบตัดออกมาแบบนี้)

เบาะน่าจะทำง่ายกว่า แล้วเพื่อให้กาวแห้งด้วย ขอตัดเบาะก่อนนะคะแล้วติดกาวๆ

พอเอามาวางทาบตะแกรงพอดีเลยค่ะ (แต่พอทำจริงๆ ต้องแอบตัดทิ้งนิดนึงค่ะ มันโค้งแล้วเกินออกมา)

ส่วนตรงโค้ง ก็เอาโครงตะแกรงที่ทำโค้งไว้มาทาบที่เบาะ จังหวะนี้ทุลักทะเลนิดนึงนะคะ
ใช้สีเมจิวาดแล้วตัดตามเลยค่ะ

3. เริ่มตัดผ้าแล้ว เย็บหุ้มเป็นถุงๆ รอไว้ก่อนค่ะ
อันนี้ถ้าจะเย็บมือลำบากมากจริงๆ จขกท เลยขอใช้จักเย็บผ้า พึ่งลองใช้จักเย็บผ้าครั้งแรกในชีวิตขอยืมแม่มาค่ะ มันไม่ยากไม่ง่ายนะคะ ถูๆไถๆ เปิด Youtube เฮ้ย!! เราก็เก่งเหมือนกันนะ 555

ทุกอันมี Concept ว่าต้องถอดซักได้

อันนี้ขอใส่ซิปด้วยค่ะ (พอดีทำอันแรก พลังงานยังเหลือเยอะค่ะ 5555 ส่วนอันเื่อนทำเป็นเชือกมัดเอา)

อันนี้เบาะด้านล่างค่ะ

อันนี้เบาะด้านหลังค่ะ

เย้ๆๆๆ หลังจากทำชิ้นส่วนทุกอย่างเสร็จแล้ว ก็ทำการเอาเบาะฟองน้ำและตะแกรงลวดใส่เข้าไปในผ้าที่เย็บไว้

มูจิมาให้กำลังใจคร่า

มาถึงช่วงสุดท้ายอย่างรวดเร็ว ตอนนี้พลังงานเริ่มหมดละคะ จากที่วางแผนว่าจะเย็บผูกเชื่อกสวยงามแต่เนื่องจากโครงเหล็กค่อนข้างแข็งพอสมควร และก็เย็บไม่ไหวแล้วค่ะ ก็เปลี่ยนวิธีเป็นเอาที่ผูกสายไฟมาผูกแทน (ไม่ใช่แม่ไม่รักหนูจะลูก แต่แม่หมดแรง T_T) ฮึบๆๆ เริ่มประกอบร่างเลยดีกว่า พอเรากะตำแหน่งที่จะรัดด้วยที่รัดสายไฟ แล้วก็เจาะที่ตะเข็บนิดนึง

แล้วก็กะๆๆ มัดๆๆ ดึงๆๆ  

ประกบด้านหลังกันวิ่งทะลุ

ปิ้งๆๆ มุ้งมิ้ง

เป็นกระทู้ที่ยาวมากจริงๆ 5555 หวังว่าเพื่อนๆ คงชอบ DIY บ้านโดมน้องหมากันนะคะ
ขอบคุณทุกท่านที่ตามอ่านนะคร้าาาา เม่ารักสัตว์

แม่ : มูจิ มูจิ
มูจิ : ห๊ะ มีไรแม่ !!

บะบายค่ะ หมาหมา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่