ย้อนวันวาน สิ่งต่างๆเหล่านี้พวกคุณลืมกันไปแล้วรึยัง?????

สวัสดีค่ะ ดึกๆอย่างงี้จขกท.ว่างคะ 5555 เลยนั่งคิดนู่นคิดนี่แล้วก็มองสิ่งต่างๆรอบตัวว่าเดี๋ยวนี้ผู้คนต่างก็นิยมใช้สมาร์ทโฟน
เพื่ออำนวยความสะดวกสบาย ความสุข ระบายนู่นนี่ และอื่นๆอีกเยอะแยะมากมาย ซึ่งไม่ว่าเราจะเดินไปทางไหน
ก็จะเห็นผู้คนก้มหน้าก้มตากดแป้นพิมพ์สมาร์ทโฟนกันอย่างเมามันส์ ซึ่งจขกท.ก็เป็นด้วย อิอิ อมยิ้ม07
ทีนี้พอมาคิดดูอีกที เอ... สมัยก่อนตอนที่เราเรียนประถม มันยังไม่มีสมาร์ทโฟนหรือสิ่งของไฮเทคต่างๆพวกนี้นี่หว่า
เออ... เราอยู่มาได้ไงวะเนี่ย แล้วย้อนกลับไปช่วงประถม เราก็มีความสุขมากๆด้วย เราเลยมานั่งคิดดูว่า เอ๊..สมัยวันวานเราทำอะไรกันบ้างนะ

เริ่มเลยตอนแรก เน็ตยังไม่ไวขนาดพุ่งปรี๊ดจี๊ดจ๊าดขนาดนี้ เราจำได้ว่าจะต่อเน็ตทีจะต่อสายโทรศัพท์อะไรนั่นใช่ไหมคะ?
กดเบอร์โทรศัพท์ลงไปคิดครั้งละ 3 บาท รอมันขึ้นเสียงตุ๊ด ๆๆๆๆๆๆ แล้วมาลุ้นว่าจะได้เน็ตความเร็วเท่าไหร่ว้า?
หรือบางทีอัพความไฮโซขึ้นมานิสนุง เติมเน็ตแบบใช้การ์ดเอา (นี่ไฮโซแล้วใช่ม้ะ ประหลาดใจ)

อ่ะๆ บางทีก็เป็นเด็กเล่นเกมส์แรคนารอคกับเพื่อนๆบ้าง สมัยนั้นเล่นฟรีไม่มีนะ ต้องใช้บัตรจ้า 5555

ส่วนผู้หญิงอย่างเราๆตอนพักกลางวันก็จะโดดยาง วันไหนลืมใส่กางเกงซับในมาอดโดดแม่สูงๆเลยจ้า เพราะเพื่อนผู้ชายจะแอบมองกางเกงใน 5555

พวกผู้ชายน่ะหรอ?  นู่นนน นู่นเลยพวกนางๆก็จะไปเล่นการ์ดยูกิกัน เล่นดีดลูกแก้วแล้วใครเป็นแชมป์ลูกแก้วได้ครอบครองลูกแก้วเยอะๆนี่
จะเป็นอะไรที่จ๊าบมาก ซึ่งพอมาคิดตอนนี้แล้วก็ขำดีนะ ว่ามันจ๊าบยังไงกะการมีลูกแก้วเยอะๆเนี่ยห๊า! 555

หรือบางทีผู้หญิงอย่างเราๆวันไหนเบื่อโดดยางล้ะ ฉันไปเล่นอย่างอื่นกันดีกว่า จุ๊บๆ
ก็จะมีพวกนี้เลยนะที่เราจำได้ ใครมีมากกว่านี้มาเล่าให้ฟังกันนะจ้า บางทีบางอย่างเราก็ลืมมันไปเนอะ เศร้า

* เล่นแม่งูเอ๋ย
* เล่นตี่จับ
* เล่นแปะแข็ง
* โอฬารเรียกชื่อ/สี
* ปลาเป็นปลาตาย
* กระต่ายขาเดียว / กระต่ายสามขา
* รีรีข้าวสาร
* มอญซ่อนผ้า
เอ๋? แล้วมีอะไรอีกนะ รู้สึกว่ามีเยอะกว่านี้ เม่าเศร้า

คือนอกจากนี้ยังมีพวกโหมดนั่งอยู่กับที่แล้วตบแปะๆกันกับเพื่อนๆในวง แปะหน้า แปะข้าง แปะบน แปะล่าง แปะพร้อมๆกัน
วงที่เล่นจะมี2-กี่คนก็ได้ แต่ต้องลงด้วยจำนวนคู่ไม่งั้นเดี๋ยวเล่นไม่ได้55555
ที่เรานึกออกก็จะมี...
* พ.ศ.2504 ผู้ใหญ่ลีตีกลองประชุม ชาวบ้านก็มาชุมนุม มาประชุมที่บ้านผู้ใหญ่ลี ต่อไปนี้ผู้ใหญ่ลีจะขอกล่าว
ถึงเรื่องราวที่ได้ประชุมมา ทางการเขาสั่งมาว่าๆ ให้ชาวนาเลี้ยงเป็ดและสุกร ฝ่ายตาสีหัว(หัวไรฟะ?)ถามว่าสุกรนั้นคืออะรายยย
ผู้ใหญ่ลีรีบตอบทันใด สุกรนั้นไซร้คือหมาน่อย หมาน่อยธรรมดาาาา (ทำไมผู้ใหญ่ลีโง่ยังงี้หา 55555)

* พ.ศ.2506 คางคกขึ้นชกมวยไทย กรรมการก็ตบมือให้ กรรมการก็ตบมือให้ คางคกตกใจ เตะไข่กรรมการ (โหดมากอีคางคก555)

* ยาหย่าย่า ยี่หยี่ยี่ คุณแม่ซักผ้า คุณยายสระผม ลูกอมโบตัน ยาสีฟันคอลเกต สบู่วิเศษปักกะเป่า ยิ้งฉุ้บ

* แอปเปิ้ล ปึ้งๆๆ สตรอเบอร์รี่ ปึ้งๆๆ เป็ปซี่ดีที่สุด ชุดชั้นในต้องใส่วาโก้ โก้ไม่โก้ต้องใส่สีแดง ปึ้งๆๆ (ตอนนั้นที่เป็นเด็กประถมถูกปลูกฝังมาอย่างงี้ว่าถ้าอยากโก้ ฉันต้องใส่ชุดชั้นในสีแดงนะเธอ55555)

* นางเงือกน้อย มีชั้นบน มีชั้นล่าง มีชั้นหน้า มีชั้นหลัง มีทุกๆชั้น ชั้น1 ชั้น2 ชั้น3....เอ่อะ ลืม!!

* รถไฟจะไปโคราช ตดดังป๊าดดด ถึงราชบุรี ตดอีกทีถึงบริษัท ... ลืมเนื้ออีกแล้ะ ร้องไห้

* โดเรม่อน ม่อน ม่อน โดเรมี่ มี่ มี่ ชิซุกะ โนบิตะ ใครชนะได้เป็นไจแอนท์! (คือทำไมตอนนั้นบ้ามาก คิดว่าฉันต้องชนะหล่อน เพราะฉันต้องเป็นไจแอนท์ให้ได้ เป็นได้จะภาคภูมิใจมาก)

ส่วนพวกกระเป๋าไปโรงเรียนถ้าใช้กระเป๋าถือบางคนรวยๆต้องใช้Jacobs เท่านั้นนะ 55555 หนังงี้กลิ่นหึ่งมากเลยข่า แล้วต้องเอาคลิปหนีบกระดาษมาหนีบด้านข้างกระเป๋าให้มันแบนๆ ถ้าตูดกระเป๋าบานเดี๋ยวเขาหาว่าเด็กเนิร์ด มันจะไม่เท่ห์ ไม่ชิค 5555

แล้วมีอะไรอีกนะ? เราก็นึกไม่ออกแล้วค่ะ วันนี้อย่างที่บอกไปเลยเราว่าง เราเลยมานั่งนึกแล้วตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา
ใครนึกอะไรออกมาแชร์กันดูนะ ตอนพิมพ์นี่พิมพ์ไปยิ้มไป มีความสุข คิดถึงสมัยเด็กๆเลย อมยิ้ม07เม่าบัลเล่ต์

เครดิตรูปเอามาประกอบจากกูเกิ้ลนะคะ ^^
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น