ขอบ่นถึง "รักออกฤทธิ์" นิดนึงครับ..... ///ป่วง ติ๊งต๊อง มุ้งมิ้ง ไร้สาระ

ดูมานานแล้วครับ ว่าจะเขียนถึงมานานตั้งแต่ตอนที่ 4-5 แล้วแต่ไม่มีเวลา
ตอนนี้ก่อนละครจะจบผมเลยขอบ่นถึงไอ้ละครเรื่องนี้นิดนึงครับว่า......

...ผมชอบมากกกกกกกกกกกก > < เพราะปกติผมเป็นคนดูละครน้อยมาก
และเลือกดู เพราะละครไทยส่วนใหญ่พล็อตมันไม่ค่อยถูกจริตผมเท่าไหร่
เลยหันไปดูซีรีย์ฝรั่ง ญี่ปุ่น เกาหลี ไต้หวัน ซะเพลินๆ นานๆทีจะกลับมาดูละคร
ไทยแบบชอบจริงๆ จนมาเจอรักออกฤทธิ์นี่แหละครับ อิอิ

(หมายเหตุ : ผมไม่ใช่สาวกฟรีทีวีช่องอะไรทั้งสิ้นนะครับ
ละครไหนที่ชอบก็คือชอบ ไม่ชอบก็คือไม่ชอบเน้อ ไม่ได้
เป็นแฟนคลับช่องไหนเป็นพิเศษ)

จริงๆตอนแรกก็ไม่ได้สนใจอะไรเป็นพิเศษ เพราะตอนนั้นกำลังกินข้าวอยู่ กับข้าวคือ
คั่วกลิ้งหมูใส่สะตอ กับไข่พะโล้และ.... ช่างมันเถอะ คือตอนนั้นเป็นตอนที่รักออกฤทธิ์
ตอนแรกกำลังฉายอยู่พอดีเลยครับ เลยกลายเป็นว่าดูยาววววววมาจนถึงบัดนี้ไปเลย

รักออกฤทธิ์ เป็นละครที่บทแปลกมากครับ คืออาจจะไม่แปลกสำหรับซีรีย์ต่างประเทศ
แต่ละครไทยนานๆทีจะเจอบทแปลกๆแบบนี้ซักที คือเป็นบทละครแนวรอมคอมที่ "ป่วง"
มากๆ XD ...เนื้อหามีทั้งแนวรอมคอมน่ารักๆ ของทั้งคู่หลัก (ที่เป็นผู้ใหญ่) กับคู่รอง
(ที่เป็นวัยรุ่น) ประกอบกับแนวสืบสวนสอบสวน ที่ไม่ได้สืบกันเล่นๆด้วย แต่เป็นการสืบ
แบบจริงจังจริงๆ มีปมปริศนาที่เดาทางได้ค่อนข้างยากพอสมควร หรือมุขตลกและดรา
ม่าที่ไปสุดทางเกือบทุกฉาก ถึงเวลาฮาก็ฮาแบบป่วงมาก ไม่ต้องรักษามาดอะไรเลย
แต่บทจะถึงฉากดราม่าตึงเครียด ก็เอาซะคนดูหยุดนิ่งที่หน้าจอได้เหมือนกัน...

(ส่วนป่วงๆที่ผมว่าก็เช่น ตัวละครบุคลิกฟุ้งซ่านน่าถีบของหน่อง, การเอาตัวละครที่น่า
จะซีเรียสอย่างคุณปฐม มาทำอะไรรั่วๆให้คนดูดู, ฉากตีกันที่ติ๊งต๊องมากๆ หรือ
ฉากที่หลวงปู่นั่งสมาธิมาหาโจมันดูเว่อร์ แต่ก็น่าเชื่อ ไม่คิดเลยว่าจะกล้าใส่อะไร
แบบนี้เข้ามาจริงๆครับ ^ ^'' แหะๆ )

แล้วที่ทำให้ผมรู้สึกแปลกใจในบทนอกจากความป่วงสไตส์จับฉ่ายอย่างที่ว่าไปแล้ว
...นี่เป็นละครเรื่องแรกเลยมั้งที่ผมได้ดู ที่เอาเรื่อง "ดวง" มาเป็นตัวร้ายของเรื่อง
...มันอาจจะไม่ใช่ตัวร้ายจริงๆของละครนะครับ แต่บทก็แปลกมากที่เอาเรื่องดวงดี
ดวงซวย มาผูกกับปมเรื่องจนกลายเป็นเรื่องหลักของละครได้มากขนาดนี้ จากที่ละคร
เรื่องอื่นๆเอาเรื่องพวกนี้มาทำให้มันเรื่องเล็กๆขำๆ แต่เรื่องนี้มันทำให้เรื่องดวงดูจริงจัง
และทำให้บางคนตั้งคำถามถึงเรื่องนี้กับตัวเองได้เลย ...ไม่ธรรมดาเลยนะครับ (และ
ดีใจนะครับที่ตั้งแต่ดูมา นี่เป็นละครที่ปราศจากฉากตบแย่งผัวแย่งเมีย อย่างที่ผม
เบื่อโคตรๆในละครไทย ไปโดยสิ้นเชิง XD)

ส่วนเรื่องฉากฟินๆนั้น อันนี้ผมว่าทุกคนคงทราบกันดี ^ ^ เป็นส่วนเด่นที่ละครทำได้
ดีอยู่แล้วนะครับ ...ถึงผมจะเป็นผู้ชายที่ไม่อะไรกับฉากแนวๆนี้มาก แต่ต้องยอมรัยเลย
ครับว่า ออกแบบฉากกุ๊กกิ๊กได้ดีมากๆ เป็นโมเมนท์ความหวาน และน่ารัก ที่ไม่เฝือเลย
ความสนุกของละครอีกอย่างก็คือการเข้าคู่กันได้ดีมากๆของโป๊ปกับมิวนะครับ ^ ^
ตอนเรื่องก่อนหน้านั้น มันเป็นอารมณ์ฟินๆแบบสุภาพสไตส์หม่อมเจ้า แต่มาเรื่องนี้
มันมาในสไตส์ โป๊ปโดนมิวตบหัวทิ่ม อะไรแบบนี้ (ฮาาา) เป็นฉากหวานๆสไตส์หนุ่ม
ทะเล้นกับสาวฟอร์มจัด ที่ชวนให้ฟินไปอีกแบบนะครับ

หรือสิ่งที่ละครแฝงเข้ามาอย่างเนียนๆคงเป็น "การหลอกลวงต้มตุ๋นในสมัยนี้" ที่เนียน
มากแบบที่พี่เอแสดงนั่นเลยครับ ว่าในสมัยนี้การเข้ามาหลอกลวงคนด้วยวิธีโต้งๆจะๆ
ให้สะกิดใจง่ายๆมันเชยไปแล้ว และละครก็แสดงภาพของนักต้มตุ๋นระดับเทพออกมา
ให้พวกเราได้รู้เลยว่าพวกคนเลวสมัยนี้มันเสแสร้งได้เนียนขนาดไหน ...ถือเป็นสิ่งที่
คุณผู้หญิงควรจะระวังเอาไว้เลยนะครับเนี่ย

ส่วนสองพระนางเจ้าของชื่อแท็กอย่าง "โป๊ป-มิว" ก็มีบทที่ทำให้ผมทึ่งมาทั้งเรื่อง
เลยครับ ...พูดถึงโป๊ปก่อน ในผลงานก่อนๆของเขา เท่าที่เคยเห็นเหมือนเขาจะผูก
กับแนวผู้ชายเพอเฟ็ค ไม่ก็คนที่อมทุกข์ทั้งเรื่องเสมอ มาถึงเรื่องนี้ เหมือนเขาจะมี
สองอย่างนี้ผสมปั่นรวมกันออกมาเป็น โจ นำโชค นี่เอง แล้วโป๊ปก็สร้างคาแรคเตอร์
แนวผู้ชายทะลึ่งทะเล้นแต่มีปมชีวิตใหญ่มากๆ ได้ดี แถมยังโชว์บุคลิกความเป็น
"เชอร์ล็อค โฮลมส์" เล็กๆด้วยเทคนิคการสืบสวน ปลอมตัว ศาสตร์การอนุมาณ
ที่ทำให้เราเชื่อได้ แม้บทโจจะเป็นพวกหลงตัวเอง แต่ความสามารถต่างๆที่โป๊ปแสดง
ออกมา มันทำให้เชื่อได้ว่าเขาเก่งจริง เป็นสิ่งที่ผมเซอร์ไพรส์ไม่น้อยเลยครับ ต่อจาก
นี้คงต้องติดตามงานของโป๊ปจริงๆจังๆเสียแล้ว (เพราะสารภาพว่า ผมไม่เคยดู
สามีตีตรา เลยซักตอนเดียว 5555+ เขาดูกันทั้งบ้านทั้งเมือง = =)

นางเอกเองก็ไม่ใช่เล่นๆเลย ...สำหรับมิวที่นอกจากจะสวยน่ารักมากๆแล้ว ยังทำ
ให้ผมทึ่งกับมิวได้ตลอดตั้งแต่ดูมา ...คืนเนื่องจากเมื่อก่อนผมได้ดูมิวจาก สุภาพ
บุรุษจุฑาเทพ แล้วรู้สึกว่าเขาเหมาะกับบทแนวเจ้าหญิงผู้สูงศักดิ์มาก เนื่องจากรูปร่าง
หน้าตา ของเขาสวยสูงศักดิ์อยู่แล้ว (เว่อร์ไปไหมเนี่ย > < อาจพูดไปเพราะความ
ปลื้มเป็นพิเศษ อย่าได้ถือสาเลยนะครับ แฮ่ > <) แต่มันก็กลายเป็นข้อจำกัดที่ทำ
ให้มิวดูไม่ได้แสดงอะไรมากมายนัก ...แต่พอเรื่องนี้ มิวได้แสดงพลังการแสดงอะไร
ออกมามากกว่าที่ผมคิดมากเลยครับ จากเดิมที่คงคิดว่ามิวคงมาในบทนิ่งๆเหมือนเดิม
แต่ดูไปเราจะเริ่มเห็นด้านต่างๆของมิวเรื่อยๆ ไม่ว่าจะด้านรั่วๆ (มิวเป็นคนเล่นมุขตลก
หน้าตายได้ฮาจริงๆ คาดไม่ถึงเลยครับ = =) หรือด้านดราม่า (ตอนล่าสุดเมื่อวันที่ 7
นี้ ตอนนี้มิวแผดเสียงความเสียใจ+ผิดหวัง ออกมา ทำผมนั่งซึมหน้าทีวีไปเลยจริงๆ)

จะบอกว่ารักออกฤทธิ์เป็นละครแนวรอมคอมที่ดีที่สุด คงจะเว่อร์ไปนะครับ เพราะผม
ไม่ได้ดูละครทุกเรื่อง ...แต่ถ้าถามส่วนตัวคือ ผมชอบละครเรื่องนี้จริงๆเลยครับ บท
แน่นแบบแปลกๆป่วงๆในแบบที่นานๆจะมีในละครไทยแนวรอมคอม ^ ^ โป๊ปมิวก็
ทำให้ผมเชื่อแล้วว่าทำไมแฟนคลับถึงได้หลงรักคลั่งไคล้กันนัก ^ ^ เป็นความป่วง
ติ๊งต๊อง มุ้งมิ้ง ไร้สาระ ที่สนุกและแน่นมากครับ สำหรับละครเรื่อง รักออกฤทธิ์

ปล.ทั้งหมดเป็นเพียงความเห็นส่วนตัวของผมเท่านั้นนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่