เล็บทิ่มเนื้อ(นิ้ว) ใช่เล็บขบหรือเปล่า แล้ววิธีแก้ทำยังไงคะ

กระทู้คำถาม
ตอนเด็กๆหรือวัยรุ่นก็ไม่เป็น เพิ่งมาเป็นตอน ยี่สิบกว่านี่ล่ะ
พยายามหาชื่อเรียก น่าจะเรียกเล็บขบ แต่ที่เราเป็น ไม่มีหนองอะไรนะคะ มันจะเจ็บๆ
เล็บตามมุมซอกนิ้วเหมือนไปทิ่มเนื้อ เราก็จะต้องคอยเอาตะไบไปแซะ บางทีเจ็บๆ ก็จะเอาเล็บนิ้วอื่นไปดึงเนื้อตรงมุมให้มันถ่างออกมาชั่วคราว มันจะได้ไม่ต้องโดนทิ่ม เป็นเฉพาะนิ้วกลาง ตอนแรกเป็นแค่ นิ้วกลางมือขวา ตอนนี้นิ้วกลางมือซ้ายต่อละ

เป็นเพราะอะไรคะมีวิธีแก้ยังไงคะ

ถ้าแทกผิดห้องขอโทษด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่