พี่ Phantom หยุดตอบปัญหา grammar ก่อนดีมั้ยครับ

อันนี้ไม่ได้มาขัดจังหวะการทำดีของพี่ Phantom นะครับ แต่ผมสังเกตว่า พี่ Phantom เข้าใจ Grammar คลาดเคลื่อนอยู่หลายเรื่อง ถ้าไม่ห้ามปรามก่อน
เดี๋ยวพี่ๆคุณน้าที่ไม่เก่ง หรือแม่น Grammar จะกด like ถูกใจกันผิด และจะพลอยเข้าใจ Grammar ผิดด้วยอ่ะครับ

เรื่องที่ 1 เรื่องการใช้ Present perfect tense, present perfect progressive และ Past Simple Tense ในกระทู้นี้
http://pantip.com/topic/32030475/comment12
พี่ Phantom ครับ

สรุปคือ ถ้าคุณอยากจะใช้กับสิ่งที่เกิดแล้วจบแล้ว ไม่คิดว่าจะทำต่อเนื่องไปยังอนาคต ให้ใช้ present perfect ครับ
ความคิดเห็นที่ 9 คำพูดนี้มีปัญหาครับ

การใช้ Present perfect tense  คือเหตุการณ์ที่เกิดขึ่นในอดีต จนถึงปัจจุบัน และส่งผลถึงอนาคตครับ
Present perfect progressive tense ก็เช่นเดียวกันครับ
ต่างกันนิดเดียวครับ
เช่น He has stuided English for 12 years. ( present perfect )
และ He has been studying English for 12 years. ( present perfect progressive เน้น duration และ action in progress )
อีกอย่างหนึ่งครับ ไม่ใช่ verb ทุกตัวที่ใช้ใน Present perfect แล้ว จะมาใช้ใน Present perfect progreesive ได้

ถ่าจะบอกว่า  เขาทำงานที่นี่ได้ 5 ปี (แต่ตอนนี้อาจจะไปทำงานที่อื่นแล้วก็ได้)
ภาษาอังกฤษ จะใช้ He worked here for 5 years.   ( Past Simple Tense : เหคุการณ์  Action was completed in the past )
แต่ถ้าตอนนี้ทำงานอยู่ จะใช้ He has worked here for 5 years.

I've lived in Thailand for 10 years.
ฉันได้อยู่ประเทศไทยมา 10 ปีแล้ว (แต่ตอนนี้อยู่ไหมไม่รู้ หรือต่อไปจะอยู่ไหม ก็ไม่ทราบ )

ความคิดของพี่ ทำให้ผมสับสนไปหมดเลยครับ

1.  I've lived in Thailand for 10 years.
ฉันได้อยู่ประเทศไทยมา 10 ปีแล้ว  อันนี้ถูกต้อง

2.  (แต่ตอนนี้อยู่ไหมไม่รู้ หรือต่อไปจะอยู่ไหม ก็ไม่ทราบ )
อันนี้ไม่ถูก ถ้าตอนนี้ไม่อยู่  ให้ใช้ ago จะพูดว่า
I lived in Thailand 10 years ago.

3.  เช่น คุณเคยเรียนเทนนิสมา 2 ปี แต่ตอนนี้ไม่ได้เรียนแล้ว ต้องใช้ I have studied tennis for 2 years.
อันนี้ก็ผิดครับ ถ้าตอนนี้ไม่ได้เรียนแล้ว ให้ใช้  I studied tennis 2 years ago.
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่