สอบถาม? กูรูแบกเป้ลุยเดี่ยวเที่ยวหลวงพระบาง ( help me please)

ผมมีแพลนจะไปหลวงพระบางวันหยุดที่จะถึงนี้ ตั้งใจเซฟมันนี่โดยเลือกการเดินทางโดยรถโดยสาร
และคงเป็นการแบกเป้ลุยเดี่ยว เที่ยวในวงจำกัดเท่านั้น
สอบถามและขอคำแนะนำพี่ๆ กูรู ที่เคยแบกเป้ลุยเดี่ยวเที่ยวหลวงพระบางมาก่อน ดังนี้ครับ
####
1. ผมเดินทาง 10-13 พฤษภาคมนี้ จะเป็นช่วงนักท่องเที่ยวเยอะไหมจะหาที่พักลำบากไหม
2. จากคิวรถเข้ามาในตัวเมืองไกลไหมครับ มีรถบริการตลอดหรือเปล่าแล้วค่ารถเข้าเมืองเท่าไหร่ครับ
    และขากลับมีจอดรถในเมืองไปคิวรถไหมครับ
3. รบกวนแนะนำที่พักหลักร้อยให้ด้วยครับ ราคาราวๆ 500-600 บาทจะพอมีไหมครับ ที่ผ่านมาผมพยายามอ่านรีวิว
    จากพี่ๆหลายท่านก็พบชื่อเกสท์เฮ้ามากมาย แต่ไม่ยักกะบอกว่าคืนละเท่าไหร่
4. ตอนนี้เช่าจักรยานปั่นที่หลวงพระบางได้หรือยังครับ เคยได้ข่าวมีช่วงนึงเขาไม่อนุญาต
5. ถ้าสามารถปั่นจักรยานได้ วันเดียวจะสามารถปั่นรอบๆเมืองดูที่ท่องเที่ยวขึ้นชื่อได้หรือไม่ครับ
    เช่นพระราชวังเจ้ามหาชีวิต วัดเซียงทอง และวัดอื่นๆ ทริปนี้คงไม่ไปถ้ำ ไม่ไปน้ำตก อยากดูวิถีทางมากกว่า
6. พี่ๆพอมีแผนที่ท่องเที่ยวไหมครับ ผมอยากขอเป็นไฟล์แผนที่
7. ขอนอกเรื่องนิดหน่อย จากคิวรถโดยสารขัวดินตลาดเช้า ไปขนส่งสายเหนือที่เวียงจันทร์ มีรถเมล์ไปไหมครับ
    หรือมีเพียงสกายแลปรับจ้างเท่านั้น

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบและคำแนะนำดีๆนะครับ เดี๋ยวถ้านึกไรได้จะมาถามใหม่นะครับ ขอบคุณครับ
ปล. มีใครเดินทางไปช่วงวันเดียวกันกับผมบ้างไหมนะ
แสดงความคิดเห็น