โดนห้ามให้คอส ควรทำไงดี! T___T

กระทู้คำถาม
เราเป็นคนหนึ่งที่ชอบคอสนะ
แบบว่ามันก้สนุกดีได้ไปไพรเวท ได้เพื่อนใหม่ด้วยสนุกมากๆเลย
แต่แบบว่าเราโดนสั่งห้าม แต่เราชอบมากๆมันซึมเข้าไปในกระดูกดำดิฉันแล้วนะสิ
แบบว่าเราไม่ได้ทำอะไรไม่ดีเนอะ ทำไมต้องห้ามเราด้วย มันไม่ผิดกฏหมายนะค่ะ บางครั้งโดนด่าหนักก็ไม่ไหวอะ
ซึ่งเราก็ต้องทำแบบที่ไม่มีใครรู้อะ มันลำบากที่ต้องหลบๆซ่อนๆ เหมือนลักลอบทำอะไรผิดกฏหมายเลย
และบางครั้งชุดคอสอลังการงานสร้างบานตะไทและพรอบใหญ่ไม่สามารถมุดอยู่ในตู้เสื้อผ้าได้ค่ะ
และถ้าโดนเจอเราต้องถูกสั่งให้ทิ้งแน่ๆเลยอะ ฮือ ไม่ย้อมม ไม่ยอม  T___T//ชุดที่ชอบเลยนะ!ต้องทิ้งเลยหรออ!!
บางครั้งก็หนักใจและก็ท้อ แต่ยังไงก็เลิกไม่ลงค่ะ ร้องไห้ร้องไห้ร้องไห้ร้องไห้ร้องไห้
พอไปปรึกษาญาตินึกว่าเค้าจะเข้าใจ และ คุยกับแม่ให้ ที่ไหนได้โดนบอกให้เลิกอีกและบอกว่ามันไร้สาระ
ซึ่งเราก็คิดว่า "หืมมมมม.. ทุกอย่างที่ผู้ใหญ่ทำมีสาระหรอค่ะ"
เหนื่อยค่ะ ไม่อยากเลิกจริงๆ มีใครเป็นบ้าง..? อยู่แบบนี้ต่อไปเค้าต้องเห็นแน่ค่ะ..
เราเคยบอกเค้าแล้วว่าอยากทำแต่ว่า ฟังเค้าพูดแล้วรู้สึกแย่จนไม่อยากพูดเรื่องคอสให้แม่ฟังเลย ..
ช่วยด้วยค่ะ  นานาเสียใจนานาเสียใจ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 23
ค่อย ๆ คิด หาข้อดีและข้อเสีย วางแนวคิดให้รอบคอบนะ "ดรีม" อายุ 16 ไม่เด็กแล้ว แต่ประสบการณ์ที่ "ดรีม"มีมันเดินบนทางคู่ขนาน
ซึ่งเป็นทางขนานหลาย ๆ เส้นทาง ทั้ง การเรียน การคอส การอื่น ๆ ที่ขอข้ามไปก่อน (นอกประเด็นของกระทู้)
ผู้ปกครองท่านก็มองจากมุมมองที่ท่านหวังว่า "ดรีม" จะก้าวสู่ชีวิตอนาคตอย่างไร ช้าหรือเร็ว ที่จะตั้งหลักชีวิตได้
ท่านก็กังวล และหลาย ๆ ความคิดเห็นข้างบน ก็กล่าวแนะนำไว้ดีแล้ว
สำหรับ "ดรีม" เหลือทางเลือกน้อยมาก เมื่อเทียบกับเวลาก่อนจบมัธยมปลาย
อย่างน้อย "ดรีม" ควรจัดตารางเวลาให้ผู้ปกครองมั่นใจว่า "ดรีม" ได้แบ่งเวลา ทบทวนตำรา ให้ท่านสบายใจขึ้น
"ดรีม" เองก้าวสู่ทางเลือกแล้ว "ดรีม" มั่นใจว่าชอบแล้ว "ดรีม" ต้องอดทนและก้าวผ่านความสับสนนี้ได้
ผมเชื่อว่า "ดรีม" ไม่ได้เลือกชอบผิด ทุก ๆ คนมีสิทธิ์ที่จะเลือกใช้ชีวิต แต่ภายใต้บรรทัดฐานที่ผู้ปกครองไม่เคยผ่านมา
แต่คาดเดาหรือประเมินความเสี่ยงว่า "ดรีม" จะไม่ได้มีอนาคตอย่างสวยหรู ท่านย่อมเป็นห่วง
ผมอยากให้ "ดรีม" อย่าโกรธ อย่าโมโห ผู้ปกครอง แต่อยากให้ "ดรีม" แบ่งเวลาให้ดีดี
การคอส ไม่มีตำราเป็นระบบอย่างการศึกษา "ดรีม" เลือกทางที่ขาดระบบ "ดรีม" ชอบ "ดรีม" ก็ต้องอดทนและพยายามให้มาก
อย่าทิ้งการเรียน และพยายามทำการเรียนให้ดีแบบคู่ขนาน ระยะนี้คงต้องพยายามลดการปะทะกับผู้ปกครองก่อนนะ
<  <  < เป็นกำลังใจให้อดทน แต่อย่าดันทุรังนะ "ดรีม" >  >  >
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 11
ถ้าผมเป็นผู้ปกครอง ผมก็ไม่ปล่อยให้ลูกหลานไปงานพวกนี้ครับ

จัดกันเองเล่นกันเองในที่ลับตาผม  ผมก็ไม่อนุญาต  
เงินที่เสียไป ความสุขทางใจที่ได้มา  หรือเพื่อนใหม่ๆ มีอะไรมั่งครับ ?  เหล่าตากล้องหรอ ?  หรือเหล่านักคอสหรอ ?
บอกตรงๆ ผมไม่ไว้ใจวงการนี้ครับ  จากการ์ตูนมาสู่เนื้อหนังมนุษย์ทั้งที่ปากบอกรักการ์ตูนๆ  
มาสู่อีเวนท์ทำนาบนหนังคนที่จัดๆ กันอีกปากก็บอกอีกว่าส่งเสริมการกล้าแสดงออก ผมล่ะอยากหัวเราะ
ยิ่งถ้าเห็นเหล่าตากล้องรุมสาดเฟลช ส่งเสียงอวย เดินตามต้อยๆ นี่ยิ่งทุเรศนัยน์ตาผมเป็นที่สุด มันคืออะไรครับ ?  ศิลปะหรอ ?

ผมไม่สนใจตรงผลการเรียนอะไรหรอก  ถ้ามันเป็นกิจกรรมที่ดี  อันนี้ลองบอกหน่อย  ถ้าไม่คอสคุณจะไม่สามารถมีเพื่อนหรือสนุกกับเพื่อนได้เลยหรอ ผมว่าชีวิตต่อไปนี้คุณอาจลำบากแล้ว นอกจากผลาญเงินเพื่อให้ได้คุณค่าทางใจมาแล้วคุณได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันมั่ง  

สุดท้ายนี้ผมจะพูดอะไรไปมันก็เท่านั้นแหละครับ  
ผมเข้าใจเด็กแบบคุณผมเคยเป็นมาก่อน  แต่ผมอยากจะพูดให้ลองคิดดู  ถึงจุดๆ หนึ่งคุณน่าจะคิดได้

----แก้ไขคำว่าจัดในสถาณที่อโคจรนะครับ ผมใช้คำผิด
ความคิดเห็นที่ 4
"หืมมมมม.. ทุกอย่างที่ผู้ใหญ่ทำมีสาระหรอค่ะ"

ผมจะไม่ว่าอะไร จขกท เลยถ้าคนที่ห้าม ไม่ใช่ "แม่" และจขกท ยังอายุไม่ถึง 16 ด้วยซ้ำ (ถ้าขึ้น มหาลัยแล้วก็ว่าไปอย่าง)
ถึงผู้ใหญ่จะทำอะไรไร้สาระ แต่เขาก็ใช้เงินและเวลาของตัวเองทำครับ
แต่สำหรับน้อง ทุกวันนี้น้องทำงานหาเงินเองหรือยัง หรือยังขอเงินพ่อแม่อยู่ ?
ค่าเทอม ค่ากินค่าอยู่ ที่พัก เงินที่ใช้จ่ายทุกวันนี้ แม้กระทั่งโทรศัพท์ ใครเป็นคนออกตังค์ให้ครับ

ดังนั้นถ้ายังทำอะไรด้วยตัวเองไม่เป็น ยืนบนลำแข้งตัวเองก็ยังไม่ได้ อย่าพึ่งรีบไปวิจารณ์คนอื่นครับ

เด็กประเทศอื่นนะ พอขึ้น ม.ปลาย เขาหางานทำกันเองแล้ว
ค่าใช้จ่ายต่างๆ ไม่มาพึ่ง พ่อแม่หรอก จะไปเรียนจะกินข้าวก็ต้องหาเงินเอง
แต่ประเทศไทยเด็กเกาะพ่อแม่จนจบมหาลัย อยู่สะดวกสบายไม่ต้องทำอะไรเลย
ผมไม่ได้บอกว่าประเทศไทยไม่ดี แต่ถ้าคุณยังอาศัยเงินพ่อแม่อยู่แบบนี้ ถ้าพ่อแม่ห้าม คุณก็ควรจะฟังครับ
ถ้ารักการคอสจริงๆไว้ขึ้น มหาลัย ค่อยคอสก็ยังไม่สาย
ความคิดเห็นที่ 28
เราค่อนข้างไม่ชอบที่เด็กคอสชอบอ้างว่า ไปแต่งคอสดีกว่าไปติดยานะ

มันคนละโมเมนท์ คนละแบบกันเลย แต่อย่างหนึ่งที่เหมือนกันคือการสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุเหมือนๆกันทั้ง 2 กรณี โอเคว่าคอสอาจจะไม่ได้เสียสุขภาพ แต่ถามว่าเสพติดเหมือนกันหรือเปล่า เหมือนค่ะ ใช้เงินเยอะเหมือนกันค่ะ ยิ่งคอสยิ่งหนักค่ะ บางคนคุมสติกับความอยากตัวเองได้ก็ถือว่าดีไป แต่เด็กบางคนไม่ใช่

การคอสจะมีประโยชน์ก็ต่อเมื่อได้ลงมือทำอะไรด้วยตัวเอง แต่แน่นอนว่าผู้ใหญ่ไม่ค่อยเห็นด้วยค่ะ มันไรสาระมากและสิ้นเปลืองมากในสายตาผู้ใหญ่

เรามองว่าต่างประเทศเขาโอเค เพราะส่วนใหญ่ทำงานหาเงินกันเองแต่เด็ก และพยายามที่จะทำอะไรด้วยตัวเองมากกว่าที่คิด

แต่การคอสเพลย์ในไทยเหมือนค่านิยมผิดๆ ที่ทำเพื่อแค่แต่งตัวสวยไปยืนสวยๆถ่ายรูปหน้ากล้อง หลายคนหนักหน่อยก็หวังจะดังหวังจะมีชื่อเสียงจากตรงนี้ ซึ่งต้นทุนมันสูงมาก แล้วบอกได้เลยว่ามันไม่ได้มีประโยชน์อะไรเลย เพราะสังคมคอสเพลย์ก็แค่สังคมในกลุ่มคนแคบๆแค่กลุ่มเดียว การมีชื่อเสียงอยู่ในกลุ่มกับคนแค่กลุ่มเดียวไม่ได้ยกคุณภาพชีวิตอะไรของคุณหรอกค่ะ

อย่าหาว่าสอนเลยนะ แต่อายุพี่ก็ปาไปจะเข้าเลข 3 อยู่แล้ว พี่ก็พอจะเข้าใจความคิดพ่อแม่ญาติพี่น้องของน้องเหมือนกัน

ส่วนคนที่บอกว่ามันไม่ต่างกับการฟุ่มเฟือยเรื่องเสื้อผ้าเครื่องสำอาง คอสเพลย์มันใช้มากกว่าแค่ชุดค่ะ เพราะฉะนั้นมันต่างแน่ๆ อย่างน้อยๆเงินหมื่นที่คุณซื้อกระเป๋าแบรนด์เนมราคาหมื่น เงินหมดก็ยังขายได้ รักษาของดีๆก็ถูกกว่าราคาจริง 3,000-4,000 แต่กับชุดคอสเพลย์มันไม่ใช่ ถ้าไม่ใช่กับคนในสั่งคมนั้น 10,000 บาทก็เท่ากับ 0 ได้ค่ะ
ความคิดเห็นที่ 17
น้องสาวผมก็เคยไปคอสครับ ซึ่งเธออยู่ในปกครองของผมเพราะพ่อแม่พวกเราทำงานอยู่ตปท. ผมว่ามันก็ดีนะครับ กล้าแสดงออกดีกว่าไปติดยา บ้าผู้ชาย แต่เมื่อผมได้ไปในงาน ผมรู้สึกไม่ค่อยไว้ใจคนในนี้เท่าไหร่ คนที่มาทำความรู้จักกับน้องผมเป็นใครก็ไม่รู้ หน้าตาแต่ละคนดูมีพิรุธและหื่นแปลกๆ ขอจับมือขอกอด ซึ่งอันหลังนี่ผมไม่ยอม มันก็ยังดึงดันจะขอถ่ายรูปให้ได้ น้องผมก็เริ่มกลัวเราเลยกลับทันที ผมจึงคิดว่าคนในงานนี้นี่ต้องมาเพราะเก็บกดหรืออะไรมากกว่าจะมาแสดงออกทางความกล้า นี่ก็เป็นเหตุการณ์ที่ผมเจอมาล่ะครับ
ความคิดเห็นที่ 16
ตอนแรกพ่อกับแม่เราก็ไม่เห็นด้วยอ่ะ แบบคัดค้านมาก
เราก็บอกไปว่า "เงินที่จะคอสก็ไม่ได้ขอเงินพ่อแม่ แต่เก็บเงินจากค่ากินขนมเอาเอง"
แม่เราก็ตกลงแต่มีข้อแม้ว่า
1. การเรียนห้ามตก (แต่มีครั้งนึงที่เกรดเราตกตอน ม.5(เพราะน้ำท่วมกรุงเทพ รร.ปิดไม่ได้ไปเรียน) พอขึ้น ม.6 เราก็เลิกคอสไปเลย)
2. ห้ามใส่ชุดวาบหวิว หรืออลังการแพงเกิน ให้คอสแต่ชุดที่ใส่ในชีวิตประจำวันได้ (โดยส่วนตัวอันนี้ไม่มีปัญหาอะไร)
3. ห้ามคอสบ่อย (ซึ่งเราก็ไม่ได้คอสบ่อยเพราะเราต้องไปเรียนพิเศษเสาร์-อาทิตย์)
4. ไม่ให้ไปคอสไกลๆ จะคอสที่ไหนบอก อาจจะตามไปด้วย (อันนี้ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ก็แอบอึดอัดนะ)
5. ต้องมีเพื่อนที่รู้จักกันในโรงเรียนไปด้วย (แน่นอน ไปทุกงานอ่ะ)
ลองทำข้อตกลงแบบนี้กับพ่อแม่ดู เผื่อท่านอาจจะให้คอสได้บ้าง
แสดงความคิดเห็น