Unboxing และ Review นิดหน่อยกับ Fuji Instax Mini 90, Instant Camera ตัวล่าสุดของ Fuji

เพิ่งไปหาซื้อมาเลยมาแนะนำหน่อยเผื่อใครอยากได้ ขอแท้กห้องแป้งด้วย เพราะผมก็เล่นตลอด สาว ๆ บางคนก็ชอบ Instax mini
ตัวนี้เป็นตัว Fuji Instax mini 90 ตัวล่าสุดจาก Fuji ส่วนตัวผมใช้ mini7 และ mini25 มาก่อน หลังจากตัว mini90 เปิดตัว
ด้วยหน้าตาที่ดูเป็นกล้องมากขึ้น (หน้าตามัน X ซีรี่ชัด ๆ เลย) กับฟั้งชั่นสวดยอดที่เพิ่มเข้ามา (เดี๋ยวบอก) ก็เลยตั้งใจว่าจะซื้อให้ได้
แต่ก็เพิ่งได้มาไม่นานนี่แหละครับ ในกระทู้นี้จะแนะนำตัวกล้อง ฟั้งชั่น และเปรียบเทียบกับรุ่นที่ออกมาก่อนหน้าอย่าง 7, 8, 25, 50 นะครับ

ตัวกล่องของกล้อง และฟิล์มที่ใช้เป็น Instax mini เหมือนเดิม จะเลือกขอบขาวหรือ
แบบพิเศษลายการ์ตูน หมาแมว ยอดมนุษย์ สี่กุมารหาญกล้าตีลังกา กลับหลัง แล้วแต่รสนิยม และความหนาแน่นของกระเป๋าตัง

เปิดมาชั้นแรกไม่มีอะไรมาก มีคู่มือประมาณ 4 เล่ม ที่ไม่ค่อยจะมีคนอ่าน แต่ๆๆๆ !! ตัวนี้แถมสายหนังเทียมมาด้วยนะครับ
ไอ้ย้ะ ใช่ ๆ 55 คุณภาพดีเลย คล้องคอ หรือคาดไหล่ได้ ต่างจากรุ่นเล็กอย่าง mini7, 8 จะได้แค่สายเชือกถักสั้น ๆ ใช้คล้องข้อมือ

เปิดอีกชั้นมาก็จะเจอ ตัวกล้อง Fuji Instax Mini 90, แบตเตอรี่, ตัวชาร์จแบตเตอรี่, ห่วงที่ใช้คล้องกับสายหนัง

ถ่ายรูปหมู่รวมอุปกรณ์หลัก ๆ ส่วนที่เหลือใช้ได้ก็ใช้ ใช้ไม่ได้ก็เขี่ยทิ้งไป พูดเล่นนะ เก็บไว้สิ

ตัวกล้อง Mini90 วัสดุ การประกอบ และน้ำหนักดีกว่าที่คิดไว้มาก ๆ ครับ วัสดุดี พลาสติกปั้มลายหนัง ประกอบแน่น น้ำหนักพอควรอยู่
ไม่ได้ให้ความรู้สึกเป็นพลาสติกแบบตัวรุ่นก่อน ๆ แล้วหน้าตาเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลัง เลยเพราะว่ามาแนว
คลาสสิค เรโทร ตรงนี้ใครหลายคนชอบ เพราะผู้ชายเองก็ชอบถ่ายโพลารอยด์ แต่จะให้ไปถือ Mini7, 8
สีฟ้า หรือสีชมพู แล้วมันออกอ้วน ๆ ไม่เหมือนกล้องเท่าไหร่ แบบนั้นมันน่าจะเหมาะกับสาว ๆ มากกว่า

ส่วนหลัก ๆ ที่ถูกวางทางด้านหน้าก็จะมี เลนส์กล้องซึ่งเป็นเลนส์แก้ว ถ้ารุ่น 7, 8 ไม่แน่ใจว่า 25 ด้วยไหม
จะเป็นเลนส์พลาสติก จะให้ภาพฟุ้ง ๆ ถ้าเลนส์แก้วจะคมชัดกว่า อันนี้เห็นได้ด้วยตาเลย, แฟลช เหมือนรุ่นก่อน ๆ,
ช่องมองภาพ Viewfinder ก็โอเค แต่อยากให้มันใหญ่กว่านี้หน่อย สุดท้ายปุ่ม Shutter แล้วปุ่มโยกเพื่อ เปิด-ปิดตัวกล้อง

หันมาด้านหลังครับ ก็จะมี ปุ่มสไลด์เพื่อให้ฝาหลังเด้งออกมาเพื่อใส่ฟิล์ม,
หน้าจอแสดงผลถือว่ามองผ่านได้ชัดเจนเลย, ช่องมองภาพ, ปุ่มต่าง ๆ (เดี้ยวบอกนะ)

ส่วนด้านบนครับ ไม่มีอะไรนอกจากช่องสำหรับดันฟิล์มออกมา

ส่วนมุมนี้ ด้านข้างนะครับ จะมีปุ่มชัตเตอร์อีกหนึ่งจุดสำหรับถ่ายแนวนอน
และเอาไว้ถ่าย Selfie เพราะการถ่าย Selfie ด้วยปุ่มชัตเตอร์ด้านข้าง เราสามารถใช้ปุ่มชัตเตอร์ด้านหน้า
เป็นกระจกสะท้อนเพื่อจัดองค์ประกอบของภาพได้ครับ ส่วนใน mini7, 8 นั้น มีปุ่มชัตเตอปุ่มเดียว และไม่มีกระจกสะท้อนนะ

ดูชัด ๆ อีกทีสำหรับวัสดุที่ทำมาให้สัมผัสคล้ายหนัง จับกระชับดีมาก และอย่างที่เพิ่งบอกไป ปุ่มชัตเตอร์ด้านหน้า
สามารถใช้เป็นกระจกสะท้อน เวลาถ่ายภาพตัวเองได้ จ๊าบปิ๊งนุ๊ก ไปเลยต้า

ส่วนตรงขอบของเลนส์กล้องสามารถเลื่อนเพื่อเปลี่ยนโหมดได้ แทนการใช้ปุ่มกดด้านหลัง
เดี้ยวบอกว่ามีโหมดอะไรยังไง พอดีรูปนี้มันขึ้นมาก่อน เลยพูดไปก่อนละกัน 5555

ด้านใต้ของตัวกล้องมีรูสำหรับใส่ขาตั้งกล้องได้ด้วย เพราะตัวนี้มีโหมด Shutter B สูงสุด 10 วินาที
ยังไงก็ต้องมีขาตั้งช่วย จะให้ยกแขนเปล่า ๆ เกร็งคอถ่าย กลัวว่าตะคริวจะกินง่อน 555

จะลองเปิดกล้องแล้วก็เปิดฝาแบตด้านหลังออก แล้วใส่แบตให้ตรง ๆ อย่าลืมชาร์จก่อนด้วยนะ
ไงละ รุ่นนี้ใช้แบตด้วยนะเออ ไม่ใช้ถ่านแล้ว ไฮโซมานิสสสนึง มีการมาชงมาชาร์ต 55 ซึ่ง Fuji บอกว่า
แบตก้อนนึงใช้ถ่ายได้ 10 ม้วน ม้วนนึงมี 10ใบ (โอโห เรียกเป็นม้วน เอาซะเก่า 55) ก็เท่ากับ ชาร์จมีนึงถ่ายได้ 100 ใบ

ใส่แบตเรียบร้อย ก็เปิดด้วยการดันสลักไปทางลูกศร และการปิดกล้องก็ทำเช่นเดียวกัน พอเปิดมาเลนส์ก็จะยื่นออกมาแบบนี้เลย

แต่ยังถ่ายไม่ได้ ถ้าไม่มีฟิล์ม ถ้าไม่มีก็ไปซื้อมาก่อน เพราะรุ่นนี้ไม่แถมฟิล์ม 1 กล่องเหมือน Mini 7 นะครับ

ทำการเปิดฝาหลังออกมา ก็จะเจอช่องรับแสงแบบนี้ ไม่ใช่เซนเซอร์ X-Tran CMOS เหมือน X ซีรี่เขานะ 555

ใส่ฟิล์มเข้าไปให้ แถบสีเหลืองของกลักฟิล์มตรงกับกล้องเหมือน Instax ทุก ๆ รุ่นครับ

หลังจากใส่ฟิล์มเสร็จ ก็กดปิดฝาหลัง กล้องจะทำการดันแผ่นพลาสติกกันแสงออกมาโดยอัตโนมัติ (กล้องต้องเปิดอยู่)
โดยต่างจากรุ่นก่อน ๆ ที่ต้องกดถ่ายด้วยปุ่มชัตเตอร์เพื่อทำการดันแผ่นกันแสงออกมา

ซึ่งตอนนี้ก็พร้อมถ่ายแล้วครับ หน้าจอจะโชว์พลังงานของแบตเตอรี่ และเลข 10 นั้น ก็เหมือน Instax ทุกรุ่นครับ
คือ บอกจำนวนคงเหลือของฟิล์ม แต่รุ่นนี้มาเป็นตัวเลข Analog ในจอดูดีมาหน่อยนึง

ต่อไปมาที่ฟั้งชั่นของกล้องบ้างครับ ปุ่มแรกเลยมาโคร กดปั้ป ดอกขึ้นมาเลยครับ 55 มาโครก็ตามนั้น
เอาไว้ถ่ายภาพระยะใกล้ซึ่งชัดดีครับ ดีมากๆ เพราะ mini 7 ไม่มีมาโคร เวลาถ่ายอะไรใกล้ ๆ  เช่นตุ๊กตาตัวเล็ก ๆ นี่เบลอตลอด กำไฟ

ถัดมาปุ่มที่สองสัญลักษณ์ LD คือ การชดเชยแสงครับ ใน Mini90 จะวัดแสงอัตโนมัติเหมือน Mini25, 50 เราไม่ต้องมานั่งปรับเป็นรูปบ้าน
รูปต้นไม้ รูปพระอาทิตย์แบบ Mini7, 8 แต่เรายังสามารถชดเชยแสงได้โดยที่สัญลักษณ์ D คือให้ภาพมืดลงอีกนิด
L คือให้ภาพสว่างขึ้นมา L+ คือสว่างโล่เลย! 555

ปุ่มต่อไปเป็น Timer ครับมีสองระดับ ผมยังไม่ได้ลอง แต่คิดว่าเป็นตั้งเวลาถ่ายปกติ

ในส่วนของแฟลชปรับได้สามระดับคือ เปิดแฟลช, แฟลชลดตาแดง(ถ้าดูตามสัญลักษณ์นะ), ปิดแฟลช
ซึ่งผมเป็นคนไม่เปิดแฟลชอยู่แล้ว ถ้าไม่มืดอึมลึมจริง ๆ 555

ต่อไปมาที่โหมดเลยครับ มีหลายโหมดเลือกโดยการกดย้ำที่ปุ่ม Mode หรือหมุนที่วงแหวนตรงเลนส์

โหมดแรก โหมดคนมีคู่ ถ้าไม่มีคู่ใช้ไม่ได้นะครับ ล้อเล่น มันคือโหมดปาร์ตี้ครับ โหมดนี้ผมว่ามีประโยชน์มาก คือ ถ้าใน Mini 7 ผมเนี่ย
เวลาถ่ายในที่มืดเช่น งานปาร์ตี้ ยิงแฟลชออกไป หน้าคนสว่างชัดดี แต่ว่าฉากหลัง บรรยากาศงานนี่หายหมด คือมันมืดไปเลย
แถวบ้านเรียก มิดซี่ลี่ 55555 แต่ถ้าใช้โหมดปาร์ตี้ใน Mini 90 มันจะทำให้สว่างทั้งวัตถุด้านหน้า รวมถึงยังพอเก็บรายละเอียดแบคกราวด์ได้ครับ

โหมดต่อไปรูปเด็ก คือเอาไว้ถ่ายวัตถุที่มีความเคลื่อนไหวสูง เช่น เด็กเล็ก หรือสัตว์ ซึ่งโหมดนี้ผมว่ามันไม่ต่างกับถ่ายปกติเท่าไหร่ครับ

ต่อไป โหมดรูปภูเขา คือใช้ในการถ่ายวิว หรือถ่ายวัตถุที่ไกล ๆ หน่อย ภาพโอเคขึ้นครับ ต้องกดนะ ถ้าจะถ่ายวิว

มาต่อที่โหมดลับสุดยอดมันคือโหมด Double Exposure หรือถ่ายซ้อนนั่นเอง คือ เรากดชัตเตอร์ไปหนึ่งครั้งกล้องจะยังไม่ดันฟิล์มออกมา
ต้องถ่ายอีกหนึ่งครั้ง กล้องถึงจะออกฟิล์มมาให้ ภาพที่ได้ก็จะเป็นสองภาพที่เราถ่าย เอามาซ้อนกัน อาจจะฟังดูงง ๆ
แต่ถ้าจัดองประกอบดี ๆ ภาพมันจะอาร์ตนะ ผมชอบโหมดนี้เพราะชอบ โหมดถ่ายซ้อนสมัยยังมีกล้อง Holga อยู่

โหมดสุดท้าย Bulb Mode หรือเรียกอีกอย่างว่า Shutter B คือการเปิดหน้ากล้องให้นานกว่าปกติเพื่อรับแสงได้นานขึ้นในที่มืด ๆ
หรือที่เค้าเอาไว้ถ่ายแสงไฟเป็นเส้น ๆ ผมก็ใช้มานานละนะ แต่อธิบายไม่ถูก 55 ตัวนี้เปิดได้นานสุด 10 วินะครับ

จบแล้วครับ รีวิวแบบมั่ว ๆ บ้าน ๆ หวังว่าจะชอบเจ้า Fuji Instax มากขึ้นนะครับ ไม่ว่ารุ่นไหนก็ตาม ถ่ายสนุกดี
ปล. อยากรู้อะไร ถามได้เลยนะครับ
ปล. ภาพรีวิวจาก iPhone5 ไม่ S
ปล. รูปจากกล้องผมไม่ได้ลงไว้ให้นะครับ แต่ลองถ่ายไปกล่องเดียวเอง คุณภาพของภาพดีกว่ารุ่นก่อน ๆ มากครับ
ภาพจาก Mini 90 ลองหาดูในเนตนะครับ มีเยอะมาก สวย ๆ ทั้งนั้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่