นี่คือเรื่องปกติของคู่รักที่ทำงานห่างกันจริงหรือเปล่าคะ (ถ้าจริงเราจะได้เข้าใจ ไม่คิดมากกับเรื่องแบบนี้)

กระทู้สนทนา
เรากับแฟนเริ่มคบกันมาได้ปีกว่าแล้วค่ะ เราอยู่กันคนละที่ แฟนเราทำงานต่างจังหวัดจะกลับเข้ากทม.ทุกวันศุกร์
ถ้าไม่ติดอะไรเราก็จะได้เจอกันอาทิตย์ละครั้ง มันก็ดูเป็นปกติใช่ไหมคะ ทีคนเราจะต้องห่างกันบ้างเป็นธรรมดา
แต่มันติดตรงที่ เรารู้สึกว่าคู่ของเราไม่ค่อยสนใจเราเลย จากตอนแรกที่คบกันตอนแรก ทำให้ทุกอย่าง ดูแลดีมาก
จนเรารู้สึกว่าทำไมเราโชคดีจังนะ จะได้คบกับคนที่รักเราแบบที่พ่อรักแม่แล้ว ^^

แต่พอหลังๆ มาเริ่มจากช่วงโปรเจคหนักหน่วงของเค้าที่ทำยันเที่ยงคืนแทบทุกวันเราก็เริ่มห่างกันแล้ว แต่เราก็เข้าใจนะ
ไม่ได้ว่าอะไรเพราะงานก็คืองาน เค้าเหนื่อยก็ต้องพักผ่อนอาจจะหาย เผลอหลับไปก่อนบ้าง อะไรแบบนี้
ปัญหาของเราคือช่วงหลังๆ 5 เดือนที่ผ่านมานี้ค่ะ เริ่มจากเวลาเราพูดหรือเล่าอะไรในไลน์ในแชท
เค้าก็จะตอบ "อ่า,อ่านะ" คือเราไม่ชอบกับคำพวกนี้มากๆ แบบพอเราเห็นก็คือ เราจะพูดไรต่อดีวะ เราก็บอกนะว่าเราไม่ชอบ
แต่เค้าก็มึนไม่ได้สนใจอะไร ก็เหมือนเดิม

ช่วงสิ้นปีที่ผ่านมา บริษัทเค้าทำการชัตดาวน์ปรับปรุงเครื่อง ทำให้เค้าไม่ได้กลับบ้านเลย
(เราไม่ได้เจอกัน 2 เดือนกว่า) หลังจากนั้นด้วยงานที่หนัก เค้าก็เริ่มหลับก่อน(โดยไม่บอกเรา คือหลับไปเลย ปล่อยให้เรารอ)
ช่วงแรกๆเราก็งอน ก็บอกอย่าทำแบบนี้ เค้าก็แบบ ก็คนมันเหนื่อยจะให้ทำยังไง เราก็อืมเข้าใจ แล้วก็เป็นแบบนี้มาจนถึงปัจจุบัน
คือเค้าจะเผลอหลับโดยไม่บอกเราประมาณ 3-4 วันต่อสัปดาห์ บางที่เสาร์-อาทิตย์เค้าอยู่บ้านไม่ได้ทำงานก็เผลอหลับไม่บอก
เราก็ไม่เข้าใจเหมือนกันจะเหนื่อยอะไรหนักหนา ทำไมตอนจีบยิ้มอึดยังกับกัปตันอเมริกัน ทำได้ทุกอย่างไม่เคยบ่น

ระยะหลังๆเราก็มีบ่นกันบ้าง มีงอนจนร้องไห้กันบ้าง แต่ไม่เคยทะเลาะกันหนักนะคะ
เรารู้สึกว่าห่างกันมากขึ้น เค้าไม่ค่อยโทรมา ไม่โทรก็ได้โอเค เราโทรไปเอง พอเราโทรไปหาเค้าก็ชอบหาว
คือเรารู้สึกว่ามันแย่ มันเฟลมากๆอ่ะค่ะ เรานานๆคุยกันที แล้วก็ยังมาหาว เราไม่รู้จะคุยอะไรเราถามเรื่องงาน
เค้าก็ไม่ชอบเล่า เค้าบอกเรื่องงานก็ต้องเวลานี้ไม่ใช่เวลางาน เราก็โอเค ไม่พูดก็ไม่พูด ไม่เล่าก็ไม่เล่า
เวลาคุยกันในโทรศัพท์เราก็จับได้ว่าเค้าเบื่อ คือน้ำเสียงมันบอกอ่ะคะ เค้าหาวบ่อยมากกก
หลังๆเราก็เลยไม่โทรไป ไม่โทรไปเค้าก็ไม่โทรมา จะโทรคุยกันก็คือนัดเจอหรือโทรตามนัดแบบนี้อ่ะค่ะ
จนช่วงหลังๆคุยกันแต่ในไลน์กับแชท (ซึ่งน้อยมาก) หลังๆมานี่เฉลี่ยถามตอบต่อวันคนละ 2-3 ประโยค
ไม่มีคำหวานใดๆเลย (พ่อแม่เราบอกรักกันทุกวันค่ะ พ่อเราบอกว่าเผื่อไม่มีวันพรุ่งนี้)
คือสำหรับเราเรื่องแบบนี้มันทำให้เรารู้สึกเหือดแห้งมากกก เราจะเอาความรักที่ไหนไปต่อเติมกันและกันคะ
เราท้อมาก แต่ก็ไม่อยากวีนหรือโวยวาย เราเคยพูดตรงๆไปแล้วเค้าก็มองว่าเราคิดมาก เยอะแยะอีกแล้ว

เราก็เลยมาถามในนี้แหละค่ะ ถามคุณผู้ชายที่ทำงานหนักดูแลโฟร์แมนในโรงงานว่า เรื่องแบบนี้มันคือเรื่องปกติของคุณหรือเปล่าค่ะ
หรือว่าเราต้องแก้ไขเพิ่มเติมอะไรตรงไหน แนะนำเราที

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่