ช่วยทีครับจิตรตกก่อนจะไปเรียนภาษาต่อที่ออสเตรเลีย (PIBT)

คือผมจะไปเรียนภาษาที่ Perth 6 เดือนครับ (PIBT) ภาษาผมตอนนี้เป็น 0 เลยและพึ่งจบปริญญาตรีทางด้าน เกษตร(สัตวศาสตร์)
[เงิบ อยู่กะหมู กะวัว ดีๆทางบ้านมีเงินส่งให้ซะงั้น] ในใจถ้าเป็นไปได้ก็อยากเรียนโทต่อเลยด้วย
แต่มีปัญหาจิตรตก ก็กลัวว่าเป็นยังไงกลัวในสิ่งที่ตัวเองไม่รู้ด้วยสิ ก็ไกลบ้านสมชื่อห้อง

ผมอยากได้คำแนะนำดังต่อไปนี้
1.ผมต้องไปอยู่บ้าน Host ทางบ้านติดต่อให้มีวิธีเลือก Host ที่เหมาะสมอย่างไรครับ
และควรทำตัวอย่างไร ก็ภาษาเราไม่ได้เลย
2.อากาศที่นั้นเป็นอย่างไรบ้าง จะเตรียมเสื้อผ้าไปเพราะเห็นว่าแพงมาก
3.เมื่อผมพอได้ภาษาบ้างแล้ว ผมสามารถหางานทำโดยใช้วุติผมสมัครได้ไหม
(ในไทยผมสามารถทำงานต่อไปนี้ : ผู้ช่วยสัตวแพทย์,ทำงานฟาร์มต่างๆ)
แบบว่าพอจะเป็นไปได้ไหมอยากทำงานตามวุฒิครับ ทางบ้านบอกจะให้หางานหลังไป 2-3 เดือน
4.ถ้าเรียนต่อ ป.โท ผมสามารถหาเงินเรียนต่อเองได้ไหม
(กะว่างานที่ได้เงินน้อยที่สุด) โดยที่ไม่กระทบกับการเรียน
5.ถ้าผมเรียนจบมาจริงๆ กลับมาไทยจะมีงานรองรับไหมครับ อยากให้พี่ๆยกตัวอย่างสาขาที่เรียน ป.โท แล้วกลับไปอยู่ไทย
6.สิ่งที่ต้องเตรียมไป แบบของที่นู่นแพงกว่าหลายเท่า ตอนนี้รู้แค่เสื้อผ้า
ปล.ที่ผมไปครั้งนี้ตั้งใจจะไปเรียนอย่างจริงจังครับ เรื่องรายได้เสริมเป็นเรื่องย่อยลงมา
ปล2.ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับไม่ต้องตอบทุกข้อก็ได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่