อยากร้องเพลงให้เต็มเสียงค่ะ ไม่รู้จะทำยังไงดี TT"

กระทู้คำถาม
เราเป็นคนที่ชอบร้องเพลงมากค่ะ แต่พอร้องให้คนอื่นฟังก็จะได้คำตอบว่า "ร้องเพราะนะ แต่ไม่เต็มเสียงอ่ะ เสียดายเสียงแกจัง" บางทีก็จะหมดความมั่นใจเหมือนกันค่ะ

พ่อบอกเราว่า ตอนเด็กๆเราร้องเพลงเพราะ ร้องเพลงเต็มเสียง แต่พอพ่อพาเราไปเรียนร้องเพลง ที่นั่นเค้าชอบสอนให้ร้องเพลงเสียงดัดหนีบๆ เราเลยติดมา จะทำให้เหมือนเดิมก็ทำไม่ได้จนถึงตอนนี้ค่ะ

เคยลองพยายามฝึกด้วยตัวเองแล้วค่ะ ตอนร้องหนีบ เสียงจะหวานเพราะมาก แต่พอพยายามมาร้องเต็มเสียง เสียงก็กลายเป็นทุ้มต่ำ ไล่โทนสูงต่ำไม่ได้ แถมเสียงห้าวจนเป็นผู้ชายไปเลยค่ะ - -... // อันนี้ไม่ได้ล้อเล่นนะเนี่ย

อยากจะขอวิธีหน่อยค่ะ ควรจะทำยังไง แก้ตรงไหนดี เพราะบางทีอยากจะเข้าประกวดร้องเพลงของมหาลัย ทำละครมิวสิคเคิลของมหาลัยด้วย ก็อยากทำให้ดีๆค่ะ ไม่อยากร้องเพลงเสียงหนีบไปตลอดชีวิต ขึ้นเวทีจริงๆคงอายอ่ะค่ะ TT"

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ (_ _)

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่