อยากรณรงค์ให้มีการระบุสิ่งที่ก่อให้เกิดอาการแพ้ไว้บนฉลากอาหารค่ะ

กระทู้สนทนา
สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวก้นครัว วันนี้มีโอกาสแว่บไปเดินตากแอร์ที่เซเว่นช่วงพักเที่ยง
ยืนเลือกข้าวกล่องสำหรับไว้เวฟทานมื้อเย็น พึ่งสังเกตว่า บนกล่องข้าวเขามีระบุว่า

"มีส่วนประกอบที่อาจทำให้เกิดอาการแพ้"

ซึ่งเจ้าส่วนประกอบเหล่านี้ก็มีทั้ง ถั่ว แป้งสาลี(ทุกอย่างที่ผสมซีอิ้วมีแป้งสาลีผสมค่ะ) ปลา ฯลฯ
เรารู้สึกว่า เฮ้ยยย คือมันดีอ่ะ ตัวเราเองแพ้กุ้งแบบผิวเผิน คือกินกรุบกริบแล้วซัดยาแก้แพ้ตามได้
แต่คุณแฟนสุดที่รัก แพ้มันทั้งนม ถั่ว แป้ง ไวน์ จะกินอะไรทีก็ลำบาก เพราะบนฉลากไม่ได้ระบุส่วนผสม 100%
เราไม่มีทางรู้ว่า ไอ้สิ่งที่เราจะหม่ำนั้น ผู้ผลิตได้โฮะรวมอะไรมาบ้าง
จนกว่าจะกินแล้วอาการแพ้กำเริบ ซึ่งสำหรับบางกรณีแล้วมันอันตรายถึงชีวิต
อย่างคนที่แพ้ถั่วเป็นต้น

มันมีวิธีไหนมั้ยคะที่เราจะรณรงค์ให้ผู้ผลิตอาหาร อย่างน้องที่ขายตามรานสะดวกซื้อ ซุปเปอร์มาร์เกต
ให้ระบุสาร/สิ่งที่สามารถก่อให้เกิดอาการแพ้ได้ลงบนฉลากอย่างชัดเจน
รวมถึงไม่ติดฉลากภาษาไทยทับฉลากภาษาอังกฤษ (ในกรณีสินค้านำเข้า)
เพราะหลายครั้งมากกกกกก ที่ฉลากภาษาไทยแปลไม่ตรงกับฉลากภาษาอังกฤษดั้งเดิม
ซึ่งตรงนี้ก็ทำให้เกิดความเข้าใจคลาดเคลื่อน เผลอไผลกินเข้าไป อันตรายค่ะ

อยากเห็นหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง "จริงจัง" และ "จริงใจ" ต่อการดูแลรักาาสิทธิผู้บริโภคค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่