ถนัดมือซ้าย แต่ทำไมหยิบของมือขวา

กระทู้คำถาม
วันนี้คุยๆกับแม่เล่นๆคับ(แม่ผมก็ถนัดซ้าย)

ผ่านมาจะ26ปีแล้ว พึ่งมาสังเกตตัวเองว่าผมเป็นคนที่ชอบหยิบของด้วยมือข้างขวา
เขียนหนังสือมือซ้ายนะครับ ถนัดมาตั้งแต่เด็กแล้ว
พวกอะไรที่ใช้สมาธิ เช่นการเขียน ใช้มีด กรรไกร อะไรแบบนี้จะใช้มือซ้ายตลอด

สังเกตุดู เวลาหยิบของขึ้นมา ผมมักหยิบด้วยมือขวาซะมากกว่า แล้วจะส่งต่อไปมือซ้ายมั้ยนั่นอีกเรื่องนึง
ต่างจากแม่ผมที่ทำอะไรด้วยมือซ้ายหมดเลย

ปล.แทคสวนลุม-สุขภาพจิตเอาฮา เพราะผมอาจคิดมากไป ???
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่