หางานทำต่อไป หรือ ไปเรียนภาษาก่อนดีคะ?

เพิ่งเรียนจบมา เป็นสายวิศวคอมพิวเตอร์ ม.รัฐ เกรดไม่ถึง 2.5 (มันขาดไปนิดนึง ร้องไห้ )

ช่วงนี้พยายามหางานทำอยู่ สมัครงานทุกแนว ทุกแบบ แต่ได้รับการติดต่อกลับน้อยมากเลยค่ะ
ในเรซูเม่เราเขียนระดับภาษาอังกฤษเป็นดังนี้ค่ะ พูด(พอใช้) อ่าน(ดี) เขียน(พอใช้) ระดับนี้ถือว่าความสามารถยังไม่พอในหลายๆบริษัทใช่ไหมคะ ?

คุณแม่เห็นเราหางานไม่ได้นานแล้ว จึงเสนอให้เราไปเรียนภาษาต่อที่ต่างประเทศสักหนึ่งปี เผื่อว่ากลับมา ภาษาจะได้พัฒนาขึ้น

เรามีคำถามดังนี้ค่ะ
1. ในเรื่องของภาษาอังกฤษเราจะพูด แต่เราต้องเตรียมบทสนทนามาก่อนแบบนี้ใส่ว่าพอใช้ถูกไหมคะ (เราไม่สามารถฟังแล้วตอบทันทีได้ บทสนทนาที่ตอบได้คือบทสนทนาทั่วไป ในชีวิตประจำวัน เช่น ฉันชื่อ... ฉันทำงาน... ฉันคิดว่า...)
2. ในเรื่องภาษาอังกฤษการเขียน เราสามารถแต่ประโยคได้ เขียนจดหมายได้ แต่ต้องเปิด dic คอยหาคำศัพท์ แบบนี้ก็พอใช้ถูกใช่ไหมคะ
3. หากชาวพันทิปมีโอกาส จะเลือกไปเรียนภาษาก่อน หรือทำงานก่อนหรือคะ อยากทราบแนวคิดของหลายๆคน รบกวนด้วยนะคะ

ปล. ไม่แน่ใจในเรื่องของกา tag เพิ่งเคยตั้งกระทู้ครั้งแรก ผิดพลาดอย่างไร ขอภัยด้วยนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่