จะไปเรียนภาษาที่ญี่ปุ่น ต้องจ่ายเงินก่อนแล้วค่อยขอวีซ่า ถ้าวีซ่าไม่ผ่านล่ะ???

จะไปเรียนภาษาที่ญี่ปุ่นระยะสั้นค่ะ 3 เดือน

อ่านมาจาก *เว็บไซต์ของ agency หลายๆที่ (ย้ำนะคะว่าหลายๆที่)

ว่าต้องนำจดหมายตอบรับการเข้าเรียนจากสถาบันไปเป็นเอกสารอ้างอิง (Acceptance letter)

และก่อนที่จะได้ Acceptance Letter ต้องจ่ายเงินค่าเรียนก่อน (คือเงินเหยียบแสนอะค่ะ -_- )

และมีระบุไว้ว่าถ้าวีซ่าไม่ผ่าน ไม่คืนเงินค่ะ เราเงิบเลย เพราะเราเป็นคนติดต่อทางสถาบันเอง

ไม่ได้ติดต่อผ่านทางเอเจนซี่

อย่างงี้ถ้าเราไม่มี Acceptance Letter ไปยื่น จะสามารถนำใบ invoice ที่ทางสถาบันที่นู่นออกใบเสร็จ

ให้ไปยื่นแทนได้ไหมคะ คือเป็นแค่ใบเสร็จที่บอกว่าค่าเรียนกี่บาท และเรียนวันไหนถึงวันไหน แต่ทางเรายัง

ไม่ได้ชำระเงิน กลัวไม่ผ่านแล้วจะไม่ได้คืน และเขียนแนบเหตุผลไปว่าทำไมเราไม่ยื่น Acceptance letter

*** statement แค่ 3-4 แสนจะผ่านไหมคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่