บ้านกำลังจะโดนยึด

ผ่อนบ้านกับแบงค์มาสองปีกว่าแล้วค่ะ เดือนละ สามหมื่นบาท  ตอนนี้เจอพิษเศรษฐกิจ ทำอะไรก็ติดขัดไปหมด  ไม่มีเงินส่งบ้าน มาสามเดือนแล้ว อยากรู้จังเลยว่าจะโดนยึดตอนไหน และจะได้อยู่บ้านหลังนี้อีกนานเท่าไหร่  สงสารลูกๆร้องไห้

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
กฏหมายตอนนี้เป็นอย่างไรไม่รู้นะคัรับ

บ้านญาติผม ที่เชียงใหม่ เคยโดนแบ้งค์ยึด

พวกผมก็อยู่กันมา 10 กว่าปี หลังแบ้งค์ยึด

ผมว่าน่าจะอยู่ต่อไปได้เรื่อยๆ หรือเปล่า
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 13
อย่ามัวห่วงว่าจะอยู่ได้อีกนานแค่ไหน

เดียวนี้แบงค์มันไม่คอยอยากยึดหรอก มันจะดึงเกมส์ไปเรื่อยๆ ปล่อยดอกเบี้ย + ค่าปรับ เดินไปเรื่อยๆ จาก 3 ล้าน รวมนั้นนี้ กว่าจะฟ้องเผลอๆอาจจะใช้เวลาหลายปี จบที่ หนี้งอกมาเป็น 7 8 ล้านก็เป็นได้

ทีนี้แหละคุณเอ๋ย มีบ้านที่อื่นแบงค์ตามไปยึดอีก มีทีดินแบงค์ตามไปยึดอีก มีรถยึดอีก เรียกว่ามันเอาทุกเม็ด

แทนที่จะปล่อยให้ยึดง่ายๆ ดอกน้อยๆ มันไม่เอาหรอก จะปล่อยให้ดอกเดิน บานเลยที่นี้

อีกอย่าง เดียวนี้ไม่ใช่เหมือนสมัยก่อน ยึด ประมูลเสร็จ คนประมูลได้ มาฟ้องขับไล่กันเอง ดึงเวลาได้อีก

เดียวนี้ พอประมูลเสร็จ ศาลจะออกหมายขับไล่ ให้เสร็จสรรเลย เรียกได้ว่า ถ้าเจ้าของเดิมไม่ย้ายออก เอาตำรวจไปจัดการได้เลย

ไม่เหมือนสมัยก่อน ประมูลเสร็จ เจ้าของเดิมดื้อแพ่ง ไม่ออก ก็ทำอะไรไม่ได้ จะเข้าไปขนของเขาออกมาก็ไม่ได้ ต้องมีหมายศาล กว่าจะฟ้องขับไล่ได้ ใช้เวลาอีก ปี สองปี

เดียวนี้ ประมูลเสร็จ ศาลออกหมายขับไล่ให้เลย เอาหมายไปยืนให้เจ้าของเดิมดูว่าเราประมูลได้แล้วนะ ให้ย้ายออก ถ้าเจ้าของเดิมดื้อไม่ย้ายออก

เอาตำรวจไปเป็นพยาน แล้วเอาคนเข้าไปขนของเขาออกมาวางหน้าบ้านได้เลย

ฉนั้น ผมว่าคุณหาที่อยู่ใหม่เตรียมได้แล้ว อีกอย่างถ้ามีทรัพย์สิน ก็ทยอยโอนเป็นชื่อลูกซะ ถ้าโตบรรลุนิติภาวะแล้ว ถ้ายังก็โอนไปเป็นชื่อแม่ ชื่อพ่อซะ

เหลือเงินติดบัญชีพอใช้จ่ายพอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่