นักดำน้ำไทย หายไประหว่างออกไปดำน้ำ แถบเกาะ โคโมโด / มาช่วยกันหน่อยครับ

ขณะนี้ ตำรวจและทีมค้นหากำลัง พยายามค้นหา คุณ Thapana Thiracharcenpanaya นักดำน้ำชาวไทย (DIVE MASTER)

ที่หายไปจากการลงดำน้ำบริเวณ เกาะโคโมโด ทางฝั่งตะวันออกของ นูซ่า เทงการ่า

โดยเพื่อนร่วมดำน้ำ (ไม่ทราบว่าคนไทยหรือไม่) แจ้งกับตำรวจว่า เขาอาจหลุดหายไป โดย กระแสน้ำ (strong currents) แนวใกล้กับ เกาะ กิลิราว่า ในอุทยานแห่งชาติโคโมโด

ซึ่งเพื่อนร่วมกลุ่มไม่พบเขากลับมาในที่พัก จึงออกตามหาจนทราบข่าว

----------------------------------------------------------------------------------------------

ทั้งหมดคือข่าว ที่ผมรวบรวมมาได้ ผ่านทุกทางที่เจอ จับมาผสมกันจนได้ ข่าวสั้น
แต่ส่วนใหญ่เป็นภาษาอินโดฯ และภาษาที่ผมไม่ทราบเลย

ลิ๊งข่าวเดียวที่เป็นอังกฤษคือ
http://www.thejakartapost.com/news/2014/04/23/thai-diver-still-missing-komodo-waters.html

เลยอยากให้ สำนักข่าวไทย ช่วยเล่นข่าวนี้หน่อยครับ
ตรวจสอบหน่อยว่าใช่คนไทยไหม ?
และข่าวล่าสุดป็นยังไง ?

แม้โอกาสรอดปลอดภัยจะน้อย เพราะผ่านมาหลายวัน
แต่จากการวิเคราะห์ ยังมีโอกาสรอดครับ
แม้จะหลายวันแล้ว

กรณีนักดำน้ำหลุด ไม่เหมือนเรือล่ม เครื่องบินตก
และ คนที่หายก็เป็น ถึง DM ทักษะในการเอาตัวรอด มีพอครับ

ผมสะกิดพี่คนนึง ที่ นสพ. ใหญ่ฉบับนึงไปแล้ว
อยากให้ช่วยกันตามข่าวหน่อยครับ

ยิ่งข่าวเป็นที่สนใจ การค้นหาก็จะมากตามไปด้วยครับ
หรือทางภาครัฐ ขอความร่วมมือไป เรือ และความช่วยเหลือก็จะมากตามครับ

ไม่ว่าจะอย่างไร ผมก็อยากพาเขากลับแผ่นดินไทยครับ

หากมีรายงานความคืบหน้าจะแจ้งให้ทราบต่อไป
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่