แนะนำสถาบันการเรียนคณิตศาสตร์.

กระทู้สนทนา
เรียน คณิตศาสตร์ ที่ไหนดี ?

แนะนำตัวก่อน
เพิ่งจบ ม.6 จากโรงเรียนหนึ่งแถวพัฒนาการครับ
เรียนอยู่ในโรงเรียนได้เกรด 4 วิชาคณิตศาสตร์ตลอด แล้วเป็นเกรด 4 แบบ 90คะแนน++
ยกเว้นเทอมหนึ่งที่ไม่ได้ 90+ เพราะพฤติกรรมของผมเองร้องไห้ แต่ก็ยังเกรด 4 นะครับเท่

ขออนุญาติเท้าความต่อนะครับ.

โดยปกติผมเป็นคนมีพื้นฐานคณิตศาสตร์ที่ค่อนข้างดีมาตั้งแต่ประถม
แต่พอขึ้นมัธยมมารู้สึกว่า การเรียนเริ่มยากขึ้น คณิตศาสตร์เริ่มเป็นวิชาที่ยาก
แล้วมีคนแนะนำให้รู้จักสถาบันสอนพิเศษที่นี้ เลยลองไปเรียนดู

จนตั้งแต่ ม1 จนถึงตอนนี้ ก็ยังเรียนอยู่
ปล.ตอนนี้เรียนเพื่อปูพื้นฐานแคลคูลัส ปี1.

แนะนำวิธีการสอนของที่นี่

โดยปกติคนส่วนใหญ่จะคิดว่า เรียนกับจอทีวีหรอ? เรียนกับคอมหรอ?
ตอบเลยครับ :  "เปล่า" ที่นี่สอนสดเท่านั้น ไม่มีคอม ไม่มีทีวี ไม่มีการอัดวิดีโอ
                     แล้วสอนเป็นกลุ่มมีนักเรียนมาเรียนตั้งแต่ ป.5-ม.6

คำถามต่อมาที่ชอบถามผม : "เอ๋าา มีหลายชั้น แล้วอาจารย์จะสอนยังไง?"
ตอบ :  อาจารย์จะมีแบบฝึกหัดให้ทำ แล้วถ้าไม่เข้าใจอะไรก็มาถามแบบตัวต่อตัว
          ซึ่งทำให้ผมเข้าใจว่า การได้รับฟังคำอธิบายจากผู้ที่เข้าใจแบบตัวต่อตัวเนี่ย
          ทำให้เราเข้าใจวิธีการแก้ปัญหาโจทย์ต่างๆได้อย่างลึกซึ้ง

ปล.ไม่เหมือนกับเรียนในจอทีวีแล้วไม่เข้าใจก็ไม่สามารถถามผู้สอนได้ในตอนนั้นเลย

คำถาม :  อาจารย์ดุไหม? อาจารย์เป็นคนยังไง?
ตอบ :  อาจารย์เป็นคนกันเองมากๆ ไม่ดุเลย แล้วอาจารย์ไม่ได้เป็นแค่อาจารย์สอนคณิตศาสตร์
          แต่อาจารย์ยังสอนให้ผมเป็นคนที่เป็นคนจริงๆ ยังคอยดูแลห่วงอนาคตลูกศิษย์ทุกคน.

ผมอาจจะไม่ใช่คนที่สอบตรงติดแพทย์หรืออะไรก็แล้วแต่ในหลายๆที่
ผมไม่ได้เก่งคณิตศาสตร์ขนาดเป็นเด็ก สสวท. ครับ

แต่เวลาสอบคณิตศาสตร์เข้ามหาลัยที่ไหน คะแนนคณิตศาสตร์ของผมค่อนข้างอยู่ในเกณฑ์ที่ดี

สอบตรง CPIRD จุฬา ผมได้วิชาคณิตศาสตร์ 76/100
สอบตรง ม.บูรพา ผมได้คะแนนวิชาคณิตศาสตร์ 22/30
สอบคณิตศาสตร์ 7 วิชา ผมได้คะแนน 74/100
สอบ ONET ได้คะแนน 87.5/100
สอบ PAT1 ผมได้คะแนน 178/300

คนที่สนใจหรือกำลังหาสถาบันเรียนคณิตศาสตร์ที่ดี ผมขอแนะนำที่นี่ครับ
อาจารย์ชื่อว่า อาจารย์ชัยรัตน์
สอนอยู่สองที่ คือ สีลมกับปากน้ำ
ค่าเรียนถูกครับ ลองติดต่อถามกับอาจารย์ดูครับ (ผมคิดว่าไม่เหมาะสมถ้าผมพูดเอง)
ลองโทรไปสอบถามอาจารย์โดยตรงได้ที่เบอร์ 081-825-9121 นะครับ(อาจารย์สะดวกรับช่วง 7 โมง - 3 ทุ่ม)

หรือใครอยากรู้อะไรเพิ่มเติม PM มาถามส่วนตัวก็ได้เช่นกันนะครับ

**ที่ผมมาแนะนำ เนื่องจากอยากจะให้คนได้มาเรียนสถาบันที่ดีดีเพื่อเข้าใจคณิตศาสตร์และมีความรู้อย่างแท้จริงนะครับ ไม่ได้มาโพสเพื่อหวังสิ่งใด**

ขอบคุณครับ

ติดต่อผมในแชทเฟสได้นะครับ https://www.facebook.com/jirayu.chanwita
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่