ใครซื้อดีล Ensogo กอซอ รีสอร์ทหัวหิน แวะมานะคะ

กระทู้สนทนา
ซื้อดีลไว้พักหนึ่งแล้วค่ะ เราอยู่เพชรบุรี กำลังหาที่พักเหมาะๆในการพาพนักงานที่ทำงานกับบ้านเราไปเที่ยว
เลยไล่ซื้อดีลที่พักแถวๆนี้ไว้สองสามที่ กะว่าไปเซอร์เวย์ดูก่อน
พอดีนึกได้เมื่อคืนว่าว่างตรงกันพรุ่งนี้กับน้องไม่ติดอะไร ไปเที่ยวเล่นน้ำใกล้ๆขำๆก็ดี (ที่พักอื่นที่ซื้อดีลไว้อยู่ปราณ)
วันนี้เลยโทรไปจองห้องพักเมื่อเช้า พนักงานผู้หญิงพูดจาดีนะคะ บอกว่าต้องจองล่วงหน้าเจ็ดวัน
เราก็งงๆได้แต่ "ค่ะๆ" คิดว่ามันรอดสายตาเราไปได้ไงหนอเงื่อนไขข้อนี้
เลยเปิดดูรายละเอียดอีกที ไม่มีจริงๆด้วย
ถามเพื่อนๆที่ชักชวนให้ซื้อดีลเดียวกันนี้ก็ไม่มีใครทราบ เพราะยังไม่ไม่ใครจองที่พักเลย ทุกคนก็งง

เราเองยังใหม่มากกับการซื้อดีลแบบนี้ก็เลยนั่งคิดว่าเออ ปกติมันอาจเป็นแบบนี้ก็ได้ เราไม่รู้กติกาเอง
ก็ไม่ได้คิดอะไรมากนะคะ เพราะเราทำงานกับที่บ้าน ไม่มีเวลาทำงาน ไปวันไหนก็ได้ เลยโทรไปจะจองวันพุธหน้า เป็น 7 วันตามที่ถูกบอก
แต่ก็ยังเก็บตวามสงสัยไว้ในใจ "มันเป็นแบบนั้นเหรอ"

โทรไปอีกครั้งพนักงานชายรับสาย เราก็พูดว่า "จองห้องใช้ดีลเอ็นโซโก้ค่ะ" แล้วทิ้งท้ายไปนิดว่า "ต้องจองล่วงหน้าเจ็ดวันใช่ไหมคะ"
แล้วให้บังเอิญอีกว่าพนังงานชายท่านนั้นพูดว่า "ครับ ตามเงื่อนไขเลยครับ"
... นั่นแหละค่ะ ขอบคุณประโยคนั้นของพนักงานจริงๆ เพราะทำให้ความสงสัยในใจได้หลุดปากออกมาเป็นคำถาม
"เงื่อนไขที่ว่ามีระบุไว้ในเว็บหรือเปล่าคะ" "ระบุไว้ตรงไหนเอ่ย เพราะหาไม่เจอค่ะ"
คือตอนนั้นที่ถามเพราะอยากรู้จริงๆค่ะ ยังคิดอยู่ว่าเราอาจหาไม่เจอ
ได้ยินเสียงพนักงานเหมือนคุยกับพนักงานอีกท่านที่ปลายสายว่าให้ลองหาหน่อย
พักหนึ่งก็กลับมาถามเราว่าเราหาเจอไหม เราดูหน้าเว็บอยู่หรือเปล่า (แป่ววว...)
สรุปคือไม่มีระบุไว้ตรงไหน พนักงานเลยถามเราว่า "คุณจะจองพรุ่งนี้ก็จองได้ครับ" (อ้าวงง แต่ก็ดีนะ)
ถามไปถามมาพนักงานพูดงงๆ แต่ก็เข้าใจนะคะว่าเขาก็ทำหน้าที่ในส่วนของเขา คือเขาก็มีข้อมูลเท่านั้น ก็หาทางแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไป
(ติงนิดว่าถ้าไม่พูดวกไปวนมาอ้ำๆอึ้งๆเอาเงื่อนไขเรื่องการเปลี่ยนแปลงและยกเลิกมาพยายามทำให้เป็นเรื่องเดียวกัน คือหน้าเว็บไม่ได้ระบุไว้ก็บอกมาเลยว่าไม่มีจริงๆ จะโอเคกว่านี้มากๆเลยค่ะ เพราะเราก็ไม่ได้โทรไปวีนอะไรเนอะ)

สรุปจริงๆ (ตามที่พนักงานชายบอก) ต้องจองล่วงหน้าอย่างน้อย 7 วัน ไม่อย่างนั้นต้องดูด้วยว่ามีห้องว่างหรือเปล่า ถ้าว่างก็จองได้เลยก่อน 7 วัน

ที่พิมพ์มายืดยาวเพราะเราเห็นคนซื้อดีลไปหลักร้อย คนที่เรารู้จักที่ซื้อๆไปก็ไม่มีใครทราบเลย
เลยเอามาเล่าสู่กันฟังให้คนอื่นๆที่อาจจะไม่ทราบเหมือนกันค่ะ เผื่อวางแผนแล้วจองห้องไม่ได้จะเสียอาร์รมณ์เนอะ

เดี๋ยวไปพรุ่งนี้แล้ว ยังไงจะกลับมารีวิวให้ดูนะคะ ^^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่