คุณพ่อหัวใจเต้นช้า รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยนะคะ

สวัสดี พี่ๆทุกคนนะคะ คือ ตอนนี้หนูเป็นทุกข์มากค่ะ เครียดมากๆด้วย เพราะ
พ่อของหนูเค้าได้ไปตรวจสุขภาพ สมรรถภาพ ประจำปี พบว่าหัวใจเต้นช้ามากค่ะ
หมอเลยให้ไปตรวจอีกทีที่โรงพยาบาล เมื่อวันจันทร์พ่อเลยไปตรวจค่ะ
เมื่อวานนี้หมอนัดไปอีกที พ่อบอกว่าหมอตรวจชีพจรพ่อถึง 5 ครั้ง เพราะตกใจที่มันเต้นช้า
รอบแรกวัดได้ 36ครั้ง/1นาที ครั้งที่2  วัดได้ 42ครั้ง/1นาที ครั้งที่ 3 วัดได้ 32 ครั้ง/1 นาที
(รอบ 4-5หนูจำไม่ได้ค่ะ) คือมันเต้นช้ามาก(ในความคิดหนู) เร็วสุดแค่ 42ครั้ง/1นาที
หมอเค้าเลยนัดอีกที่วันที่ 27 นี้ค่ะเพื่อไปติดเครื่องอะไรสักอย่าง (หนูไม่ได้ไปกับพ่อเพราะต้องฝึกงาน)

หนูรู้สึกว่าหมอนัดช้ามาก เมื่อวานหนูกลับถึงบ้าน 2 ทุ่มกว่าถามพ่อว่าหมอว่าไงบ้าง
พ่อบอกหนูว่า "สงสัยใกล้หยุดเต้นแล้ว(แล้วเค้าก็ขำ)" หนูขำไม่ออกเลยค่ะ ได้แต่เดินขึ้นบ้านไปเปลี่ยนชุด
แล้วร้องไห้คนเดียว คือตอนนี้หนูสงสัยว่า อาการแบบนี้มันจะเกิดอะไรร้ายแรงขึ้นได้ไหมคะ
หนูคิดไปต่างๆนานาว่าถ้าอยู่ๆพ่อนอนๆอยู่ แล้วหัวใจหยุดเต้นจะทำยังไง ถ้ามันเต้นช้าจนเค้าน๊อคไปจะทำยังไง
แล้วที่สำคัญคือพ่อหนูดื้อมาก หนูบอกเค้าว่าให้เค้าเลิกวิ่งก่อน(พ่อหนูวิ่งทุกเช้ามาเป็นเวลา กว่า5ปีแล้วค่ะ)
เพราะกลัวเค้าเหนื่อยแล้วน็อคไป เค้าก็บอกหนูว่าหมอยังไม่ห้ามเลย เมื่อเช้านี้เค้าก็ไปวิ่งอีกค่ะ
หนูเลยอยากทราบว่าถ้าเค้ายังวิ่งต่อไปจะเป็นอะไรไหมคะ แล้วมีโอกาสที่อยู่ๆหัวใจเค้าจะหยุดเต้นไหม
คือตอนนี้หนูเป็นทุกมากจริงๆ หนูเครียด คือถ้าเค้าไม่ดื้อหนูจะไม่อะไรเลยค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหนูหน่อยนะคะ
เพราะหมอที่ตรวจก็บอกว่า ยังวินิฉัยไม่ได้ ต้องรอติดเครื่องก่อน แล้วกว่าจะติดเครื่องก็อีกหลายวัน
หนูเลยรู้สึกกังวลมาก หรือพี่ๆท่านไหนช่วยแนะนำการวางตัว การดูแลเรื่องอาหาร เรื่องออกกำลังกาย ต่างๆสำหรับกรณีหัวใจเต้นแบบนี้ได้
รบกวนแนะนำหนูด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ปล. พ่อหนูตอนนี้อายุ 56 ปีค่ะ เป็นคนชอบออกกำลังกาย ไม่สูบุหรี่ กินเหล้าบ้างเล็กน้อย
(สมัยก่อนสูบบุหรี่จัด แต่พอแม่ท้องหนูพ่อก็เลิกบุหรี่ ก็ราวๆ 21 ปีแล้วค่ะ ส่วนเหล้าแต่ก่อนก็ดื่มหนัก แต่เดี๋ยวนี้เค้าไม่ค่อยดื่มเท่าไหร่แล้วค่ะ)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่