ระหว่าง Panasonic GF6 กับ Sony Nex5T เลือกไม่ถูกครับ

กำลังสนใจจะซื้อ ระหว่าง Panasonic GF6 กับ Sony Nex5T เลือกไม่ถูกครับ

ปัจจุบันมี Pentax + lens จำนวนหนึ่ง (15) และ มี lens มือหมุน M42 จำนวนหนึ่ง(10)
มี Canon 6D+ lens จำนวนหนึ่ง (5)

อยากได้เจ้า MirrorLess (เพราะมันเล็กบางเบาและพกง่าย) เพราะว่า...
1. ถ่ายรูปเจ้าตัวน้อย (อายุ 2 เดือนกว่าๆ) - จะให้แฟนเอาใช้ถ่ายด้วย
2. มาถ่าย VDO เจ้าตัวน้อย
3. ชอบที่ทั้งคู่สามารถพลิกจอ 180 องศาได้+ WiFi+ NFC ...etc...
4. Body ของ Sony น่าจะเล็กกว่า (แฟนน่าจะจับได้ถนัดกว่า)
5. Specs คราวๆ sony น่าจะดีกว่า (เพราะราคาต่างแตกกัน)

ปัญหาคือ เพื่อนบอกว่า ถ้า Nex5T ถ่ายมาอาจจะต้องมาแก้ไขปรับสี อมเหลืองอมแดงเยอะ (บน photoshop)
Panasonic สีน่าจะนวลๆมากกว่า (ผมชอบโทนสีของ Canon)

ถ้าตัดเรื่องราคา+การรับประกัน+พวกอุปกรณ์เสริมออกไป ซื้อตัวไหนดีครับ?

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่