ปรุงก๋วยเตี๋ยว ใส่น้ำปลา 3 ช้อนโต๊ะ เคยเจอกันบ้างไหม?

...
เพื่อนๆ ปรุงก๋วยเตี๋ยว รสจัดกันขนาดไหน? สำหรับผมเอง เมื่อตอนเด็กๆชอบกินเค็ม การปรุง จะเหยาะน้ำปลา บวก พริกป่นเล็กน้อย
เมื่อโตขึ้น เปลี่ยนจากน้ำปลา มาเป็นพริกน้ำส้ม กับ พริกแทน ให้อารมณ์ เค็ม+เปรี้ยว ส่วนน้ำตาล ไม่ใส่อยู่แล้ว ปรุงรสไม่จัดมาก ก็พอเพียงแล้ว
ปรุงรสแบบนี้ แล้วคนรอบข้างหละ? จากที่สังเกต ก็จะคล้ายๆผมนะ แต่จะมีแบบสุดโต่งบ้าง ก็ประเภท เผ็ดจัด กับ หวานจัด
เผ็ดจัด ผมว่าหาไม่ยากนะ มีเพื่อนหลายคนที่ชอบเผ็ดสุดๆ ไม่รู้มันจะเผ็ดไปไหน เผ็ดแค่ไหน ก็นึกเอา พริก 1 ช้อนโต๊ะ ใส่หน้าตาเฉย
ก๋วยเตี๋ยวนี่แดงเถือก ไอพริกกระแทกตากันเลยทีเดียว แต่มันก็กินกันได้นะ ผมขอบาย...
ส่วนหวานจัดนี่ น้ำตาล 2 ช้อนโต๊ะ ตักแบบไม่ชิมอะไรทั้งนั้น 2 ช้อนมาตรฐานเลย สำหรับก๋วยเตี๋ยว
แน่นอนใส่กันขนาดนี้.. ผมต้องถามแน่  " อร่อย เหรอวะ "
แล้วถ้าใส่น้อยกว่านี้ มันไม่อร่อยเหรอ? แน่นอนผมได้คำตอบแบบนี้  " เอาหนะ เรื่องของกู "
555 หลังจากนั้น ผมไม่ถามอีกเลย
...
แล้วก็มาถึงเหตุการณ์นึง ที่ผมจำไม่รู้ลืม..
ย้อนกลับไป เมื่อหลายปีก่อน เหตุการณ์นี้ผมยังจำได้ดี เมื่อย้อนกลับไปนึกถึงทีไร ก็ชวนให้เสียวสันหลัง นั่งลูบไตกันเลยทีเดียว
ระหว่างพักเที่ยง ผมกับลูกน้อง ออกไปซื้อก๋วยเตี๋ยวหน้าปากซอยโรงงานกัน
ก๋วยเตี๋ยว เป็นก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นน้ำตก ร้านรถเข็นริมฟุตบาท
ผมสั่งก๋วยเตี๋ยวใส่ถุงกลับบ้าน ยืนรออยู่กับลูกน้องสองคน ระหว่างรอ ก็สนทนากันไปตามเรื่องตามราว
แต่แล้วก็มาสะดุดที่ชายไทยท่านนึง ซึ่งนั่งอยู่ก่อนแล้ว
ก๋วยเตี๋ยววางถึงโต๊ะ ชายคนดังกล่าวก็คว้ามา ก่อนจะกินก็ปรุงกันก่อน ตามธรรมเนียม
แล้วสิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น ชายคนดังกล่าว คว้าน้ำปลาแบบขวดพลาสติก (ขวดใหญ่แบบทิพรส แต่ยี่ห้ออะไรไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว)
บรรจงบีบใส่ช้อน (ช้อนโต๊ะ แบบสั้น ที่เป็นช้อนซุป) ที่ผมมองเพราะพี่แกบีบใส่ช้อนนี่แหละ
บีบเต็มช้อน ก็รินใส่ชาม วินาทีนั้น ผมอึ้งสิครับ เกิดมาไม่เคยเห็นใครกินเค็มขนาดนี้
รินใส่ชาม แล้วยังไม่หยุด ตามด้วยช้อนที่ 2 แค่ยืนดู คอผมก็เค็มแล้ว
ครบ 2 ช้อน พี่เค้าก็เริ่มชิม เชื่อหรือไม่!!!! ชิมแล้ว คว้าน้ำปลา มาเทอีก 1 ช้อนโต๊ะ ประหนึ่งว่า ที่บ้านพี่เค้าผลิตเครื่องฟอกไต
พอชิมอีกรอบ ทีนี้เค็มสมใจพี่เค้าแล้ว
โอ้ว...แม้เจ้า ผมเหลือบไปถามลูกน้อย เฮ้ย!!! เมื่อกี๊เมิงเห็นเหมือนกูรึเปล่า? เห็นครับพี่...
หลังจากนั้น ผมก็ดูเค้ากินนะ ว่าจะซดซุปมั๊ย พี่เค้ากินปกติมากเลยนะ กินเส้นกินซุปปกติ ชิวมาก
เมื่อได้ก๋วยเตี๋ยวแล้ว ผมก็เดินออกมา หลังจากนั้นบทสนทนาก็เริ่มพรั่งพรู มีแต่เรื่องของพี่เค้า
...
แล้วเพื่อนๆหละ ทานอาหารรสจัดกันขนาดไหน มาแชร์กันครับ
...

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่