ถาม 2 ข้อครับ การขอวีซ่าไปเที่ยว USA

ผมมีโปรแกรม จะไปเที่ยว LA กับภรรยา ประมาณเดือนพฤศจิกายนนี้  แต่งงานกันมา 12 ปี ไม่ได้จดทะเบียนสมรส ไม่มีบุตร
เคยไปเที่ยว ฮ่องกง-จีน-ญี่ปุ่น กันมา เข้า-ออกพร้อมกันทุกครั้ง passport ทำวันเดียวกัน หมดอายุ เดือนกุมภาปีหน้า
ขอถามข้อสงสัยหน่อยครับ
1.  เคยได้ยินมาว่า สามารถขอวีซ่าพร้อมกันได้เป็นครอบครัว แต่ไม่แน่ใจว่า กรณีของผม สามารถขอพร้อมภรรยาได้ไหมครับ
2. passport ควรไปทำใหม่ก่อนไปขอวีซ่า หรือว่าไปขอให้ได้ก่อน (เผื่อได้)  ไปเที่ยวก่อน แล้วค่อยทำใหม่

ยินดีรับคำแนะนำ อย่างอื่นด้วยน่ะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่