หากแก้ shortcut ไปรอบนึงแล้วในโน๊ตบุ๊ค แล้วไม่ได้ลบไฟล์ติดออก พอมาแก้อีกทีในคอม ทำไมมันแก้ไม่ได้อ่ะ

คือเมื่อวันก่อนเราเอาโน๊ตบุ๊คเพื่อนแม่มาเล่น ไฟล์กลายเป็น shortcut หมด แล้วก็ลองแก้ดู โอเคแก้ได้ แต่ดันไม่ได้ลบไฟล์ที่ติดออก พอมาวันนี้ เรามาเปิดในคอม มันเป็น shortcut เหมือนเดิม แต่พอแก้คราวนี้ดันแก้ไม่ได้ เราใช้สูตรนี้แก้ คลิกเมนู start > พิมพ์ run > cmd > พิมพ์ไดฟ์ที่อยู่ > dir /ah กด enter แต่พอมาถึงตรงให้ใส่ว่า attrib -s -h -r /s /d ครั้งแรกที่แก้ในโน๊ตบุ๊คโอเคได้ แต่พอมาวันนี้แก้ในคอม กับขึ้น 'attrib' is not recognized as an internal or external, operable program or batch file มันเป็นเพราะว่าแก้ไปแล้วรึเปล่า เลยไม่สามารถที่จะแก้ได้อีก คือตอนนี้โครตเครียดเลย ใครรู้วิธีแก้ ช่วยบอกด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ขอถามอีกหน่อย กดหน้าต่างวิน เราจะคลิก artl มันอยู่ตรงไหนหรอ คำเต็มของมันชื่อว่าไรอ่ะ บอกอีกอันด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่