ตอนนี้อยู่มหาลัยปีหนึ่งแต่เริ่มอยากลงทุน/อยากเก็บเงิน มีอะไรแนะนำบ้างครับ :)

สวัสดีครับ ยิ้ม
คือตอนนี้ผมอยู่มหาลัยปี1กำลังจะขึ้นปี2 เรียนวิศวะอยู่ครับ
ตอนนี้อยากวางแผนเก็บเงิน หรือเริ่มลงทุนอะไรสักอย่าง เพราะเราก็มีของที่อยากได้อยู่แล้ว [ตามประสาเด็ก555] แต่ยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลยคับ Facepalm
มีความฝันแต่เด็กๆแล้วว่าอยากซื้อบ้านตัวเองให้ได้ ถ้าให้ดีก็สักอายุ30หรือก่อนหน้านั้น
แต่ตอนนี้ได้แต่เก็บเงินค่าขนมอย่างเดียว ได้ประมานเดือนละ3000กว่าบาท [รวมๆมีอยู่ประมาน6-7หมื่น] อยากวางแผนไว้ อยากรู้หนทางอื่นๆเพื่อเป็นกำไรไว้ จะได้ไม่ต้องรบกวนพ่อแม่มากด้วย
คิดไว้ว่าถ้าเราเริ่มได้ก่อนก็มีสิทธิสำเร็จก่อน เลยอยากศึกษาไว้
มีอะไรแนะนำเด็กที่เอาแต่เก็บเงินดุ่ยๆ ไม่รู้เรื่องอะไรอย่างอื่นแบบผมบอกมาได้เลยคับ
ขอบคุณมากนะค้าบบบบบบ xD
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ฝากบัญชี ME TMB ก่อนเลยน้อง
แล้วไปศึกษาเรื่องกองทุน เริ่มจาก กองทุนตลาดเงิน MMF --> กองทุนหุ้น
แล้วต่อด้วยเรื่องหุ้น ช่วงเรียนมหาวิทยาลัยมีเวลาว่างเยอะระดับหนึ่งครับ ค่อยๆศึกษาไป สู้ๆ
เม่าอ่าน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่