เดี๋ยวนี้เค้ามีนโยบายรับเด็กฝึกงานแบบนี้หรอคะ?

เค้าดูกันที่บ้านใกล้ ไกล แค่นี้หรอคะ? สงสัยมาก บังเอิญไปสมัครฝึกงานที่ๆนึง ไปกัน4คน
เค้าถามว่า บ้านอยู่ไหนกัน เพื่อน2คน อยู่ไม่ห่างจากออฟฟิศ แต่เรากับเพื่อนอีกคน บ้านอยู่แถวๆอนุเสารีย์ เดินทางสบายมาก
พี่ที่ถามแกก็ตอบขึ้นมา "อ่อ พอดีเดี๋ยวเผื่อมีกะเช้า จะได้เดินทางสะดวก" แล้วก็บอกต่อว่าถ้ารับคงไม่รับเยอะ รับแค่2 คน
แต่ถามว่าถ้าเดินทางไปที่ทำงานสะดวกมั้ย บอกเลยว่าสบายมาก ถ้าเช้ามากก็สามารถนั่งแท็กซี่ไป
แต่มันก็ไม่ใช่ปัญหาอยู่แล้ว สรุป พี่เค้าโทรมาบอกเรากับเพื่อนว่า ไม่รับ เพราะ ไม่มีนโยบายรับเด็กฝึกงานช่วงนั้น
แต่รับเพื่อนอีก 2 คนที่บ้านใกล้ สรุปแล้วเค้าตัดสินกันแบบนี้หรอคะ? บอกว่าเรากับเพื่อนหน้าตาขี้เหร่ ยังรู้สึกดีกว่านี้อีก

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ผมก็ตัดสินใจแบบนี้นะ
เด็ก 2 คนแรกมาขอฝึก ผมรับเพราะใกล้บ้าน
อีก 2 วันมาอีก 3 คน ใกล้บ้าน 1 คน 3 คนนี้บอกว่าเพื่อนแนะนำมา (2 คนแรก)
ผมก็รับแค่ 2 คนแรกครับ บอกเหตุผลไปว่าถ้ารับมาเยอะ
จะทำให้สอนงานลำบากแถมพวกน้องๆจะไม่เข้าสังคมกับคนอื่น อยู่กันเองกลุ่มเดียว
ส่วนเรื่องใกล้บ้านมันก็คงเป็นเรื่องการเดินทางที่สะดวกกว่าน้องๆจะได้ไม่ต้องตื่นเช้ามาก

ผมแนะนำว่าการไปฝึกงานหรือสมัครงานอย่าไปกันเยอะ คนเดียวยิ่งดี
อย่างมีน้องๆบางคนมาสมัครงานมากัน 3 คน เท่าที่ผมเจอมา
จับกลุ่มกันเอง พอได้เงินเดือนไม่เท่ากันก็มีไม่พอใจ
พอมีปัญหานิดหน่อยกับพนักงานคนอื่นๆ
ก็ลาออกพร้อมกันทั้ง 3 คน
ทำให้บริษัทลำบากดังนั้นผมจะเลือกแค่คนเดียว ส่วนเรียกแล้วจะมาหรือไม่มาก็แล้วแต่สะดวก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่