อยากได้รถมือสองสักคัน

ง่ายๆนะครับพึ่งจบใหม่ เเต่จะให้พ่อกับเเม่กู้ร่วมกันซื้อ เเต่เราเป็นคนจ่ายครับ
เเม่ทำงานเป็นกุ๊กมีใบรับรองฐานเงินเดือน 8000+ทริป6000 มีสลิปเงินเดือน มีสเตทเม้น
ส่วนพ่อ รปภ มีใบรับรองฐานเงินเดือน 15000 ไม่มีธนาคารใดๆ รับเป็นเงินสดเเละไม่เคยเปิดบัญชีธนาคารเลย
ความจำเป็นคือ แฟนเป็นพยาบาล เวลาขึ้นเวรดึกรถไม่ค่อยมีเเท็กซี่ก็เปลืองเเละอันตรายเพราะอยู่เเถว ฝั่งธน
บางวันขึ้นเวรดึกบางวันลงเวรดึก ส่วนผม บางครั้งต้องออกต่างจังหวัดด้วย
เเฟนเป็นพยาบาลเงินเดือนเริ่ม 20000+เข้าเวร+OT = เดือนละประมาณ 30000
ส่วนผม 15000-20000 บ้างไม่แน่นอน เเต่ไม่ต่ำกว่าหมื่น
ขอคำปรึกษาหน่อยครับว่าจะผ่านไฟแนนช์ไหมเเละสมควรออกดีไหม

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
ผมไม่รู้นะครับว่าความคิดคุณเป็นอย่างไร มือ 1 ต่างอะไรกับรถมือ 2 ครับ เมื่อซื้อมาแล้วมันก็ไม่ต่างอะไรกับรถมือ 2 ที่ต่างอาจเป็นพวก โปรโมชั่น แต่ถามว่าถ้ารถคุณเข้าศูนย์แล้วศูนย์บอกว่าต้องเปลี่ยนอะไหล่ตัวนั้นตัวนี้ ผมถามหน่อยครับว่า มีที่ไหนบ้างที่เปลี่ยนอะไหล่ให้ฟรี ๆ ไม่เสียตังค์ บอกผมหน่อยอยากรู้ครับ และผมถามว่าถ้าออกรถมือ 1 มาราคาก่อนออกกับหลังออกต่างกันขนาดไหนครับ บางรุ่นบางยี่ห้อต่างกัน 5 - 60000 บาทเมื่อออกรถแล้ว หลังใช้อีก สัก ปี 2 ปี ต่างกันอีกเป็นแสน ถามว่าคุ้มไหม
รถมือสองพวกคุณอาจคิดว่าย้อมแมวเยอะแต่ทำไมเราถึงไม่หาผู้ชำนาญยอมเสียเงินค่าความรู้จากเขา และพยายามทำความรู้จักเขาไวไม่เสียหายครับ ถ้าคุณหาคนที่ดูรถเป็น และดูให้คุณดีๆ คุณจะได้รถที่ไม่ต่างอะไรกับรถมือ 1 ซะด้วยซ้ำ
ผมถามด้วยครับว่า บ้างคนที่ตอนนี้เดือนร้อนผ่อนรถมือ 1 ไม่ไหวเยอะแยะมากเพราะอะไร เพราะความเกินตัวหรือเปล่า อย่าสักแต่คิดว่ามือ 1 ดีอย่างนั้นอย่างนี้ครับ แต่ต้องดูถึงความสามารถในการผ่อนชำระด้วย
รถมือสองไม่น่ากลัวครับถ้าเราทำความรู้จักและทำความเข้าใจ และมีคนเยอะแยะครับที่มีความรู้ความสามารถในการดูรถ ค่าดูก็ไม่แพงเพียงแต่พวกคุณไม่ยอมเสียค่าความรู้ให้เขาเพราะคิดแต่ว่า รถมือสองมันจะสักเท่าไหร่ว้า คนอื่นดูได้เราก็ดูได้ เชื่อหนังสือมากเกินไปสุดท้ายเจ็บตัวแล้วก็มาร้องโอ๊ดครวญครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่