คิดไม่ตกกับเรื่องโรงเรียนของลูกค่ะ

ขณะนี้ดิชั้นอยู่ที่อเมริกานะคะ มีความคิดอยากย้ายครอบครัวกลับไปอยู่ที่เมืองไทยซักระยะ ด้วยเรื่องการงานและธุรกิจส่วนตัว แต่ปัญหาที่คิดไม่ตกก็คือเรื่องโรงเรียนของเด็กๆ ลูกคนโตขึ้นเกรด 6 ส่วนลูกคนเล็กขึ้นเกรด 4 เด็กๆไม่มีความรู้เกี่ยวกับภาษาไทยเลยค่ะ (ทั้งพูด อ่าน เขียน ไม่ได้เลยค่ะ) ถ้าจะเข้าโรงเรียนไทยคงมีปัญหาแน่ๆ แต่ถ้าจะไปโรงเรียนอินเตอร์ก็แพงเหลือเกิน (อยู่ที่นี่เด็กๆก็อยู่ไพรเวทสคูลนะคะ ค่าเทอมถูกกว่าเมืองไทยมากๆ ประมาณ 180,000 บาท/คน/ปี เอง โรงเรียนดีมาก แต่เรื่องวิชาการคงเก่งไม่เท่าเด็กไทย) อยากขอคำแนะนำหน่อยคะว่ามีที่เรียนที่เป็น English Program ที่ไหนบ้างที่ค่าเทอมปานกลาง หรือว่าควรจะโฮมสคูลดีจนกว่าจะจบเกรด 12 (ทนได้หรือเปล่าน้า)  คุณสามีคงอยากให้ลูกกลับมาเรียนมหาวิทยาลัยที่อเมริกาน่ะคะ ไม่ทราบว่าที่เมืองไทยเรามีเน็ตเวิร์คของคุณพ่อคุณแม่ที่โฮมสคูลลูกๆกันไม๊คะ  ช่วยหน่อยนะคะ คิดไม่ตกจริงๆ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่