หาเพื่อนๆ หรือญาติสนิทคุยความในใจ หรือปัญหาชืวิตของเราให้เค้าฟัง ถ้าไม่มี ก็ไปคุยให้พระพุทธเจ้าฟัง คุยต่อหน้าพระพุทธรูป

ขออนุญาตใช้ความรู้ และประสบการณ์อันน้อยนิดของผม น้องนัทตี้ช่วยตอบปัญหา ให้กระทู้ สมาชิกหมายเลข 1199397 หน่อยนะ
http://pantip.com/topic/31917962/comment5

1. ก่อนอื่นต้องขอออกตัวว่า ผมยังไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มาก่อน มีแต่เพื่อนที่ขอบมาปรึกษาหารือด้วย แล้วคิดว่า เรื่องของตนเป้นเรื่องหนักมาก แต่จริงๆแล้ว คนที่หนักหนาสาหัสกว่าพี่กระทู้ยังมีอีกเยอะ เพราะเค้าไม่มีโอกาสแม้แต่จะได้รับเข้าเรียนมหาวิทยาลัย
2.  บางคนโง่ จน หน้าตาอัปลักษณ์ แต่พี่กระทู้ก็ไม่มีข้อด้อยอันนี้นะครับ
3.  มีสติตั้งมั่นให้ดี,  list รายการทุกข์ใจออกเป็นข้อๆ  ผมน้องนัทตี้ช่วย list ให้นะ
3.1 ไม่มีเงิน
3.2 แม่บุญธรรมป่วย
3.3  ทำไมเหมือนไม่มีอะไรดีๆ กลับมาบ้างเลย
3.4 ไม่มีแหละ ก็แค่ 3ข้อเอง แหม ตีโพยตีพายไปได้
วิธีการแก้
3.1  ผมน้องนัทตี้ยังเคยทำงานให้มหาวิทยาลัย part-time เลย เช่น งานทะเบียน งานรับสมัคร งานเป็นบ๋อยตามร้านอาหาร หรือคาราโอเกะ
3.2  พาไปรักษาที่โรงพยาบาลที่เชี่ยวชาญเฉพาะโรคนั้น สวดมนต์อธิษฐาน  ขอพรพระ  
3.3  ผลแห่งความดียังไม่มา อาจเป็นเพราะว่า พี่กระทู้ทำความดีแล้วหวังผล หรือทำความดีไม่สม่ำเสมอ หรือทำความดีผิดบุคคล หรือผิดสถานที่

ขออนุญาตแนะนำ
1. ลองอ่านหนังสือธรรมะสัก 4-5 เล่ม
2.  แวะไปทำบุญโลงศพ ที่มูลนธิร่วมกตัญญู วัดหัวลำโพง แถวจุฬา
3. หาเพื่อนๆ หรือญาติที่สนิท คุยความในใจให้เค้าฟัง ถ้าไม่มี ก็ไปคุยให้พระพุทธเจ้าฟัง คุยต่อหน้าพระพุทธรูป
4. ให้สวดมนต์ทุกวัน เช่น บมสวดของมหายาน เจ้าแม่กวนอิมพุทธองค์, บทสวดธรรมจักรกัปปววัตนสูตร
4. ปัญหาของพี่กระทู้ ของอาเฮีย ยังไม่สาหัส ของเพื่อนผมในมหาวิทยาลัย ยังสาหัสกว่าเยอะ อิอิ

ผู้ตอบ :  น้องนัทตี้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่