>>กระทู้เรียกรอยยิ้ม<<ฝรั่งน้อยไกลบ้าน หล่อแบบไทยๆ ตักบาตร สรงน้ำพระ รดน้ำดำหัวผู้ใหญ่ ที่วัดไทยในออสเตรเลีย !!!

สวัสดีปีใหม่ไทย วันสงกรานต์ และสวัสดีวันครอบครัวด้วยนะครับ
ใครเดินทางกลับบ้าน ไปเยี่ยมญาติผู้ใหญ่ ไปเที่ยว
ขอให้ทุกๆครอบครัว ขับรถอย่างมีสติไม่ประมาท เดินทางปลอดภัยถึงที่หมายโดยสวัสดิภาพจ้า

สงกรานต์ปีนี้ ต้นข้าวกะแม่กอล์ฟอยู่ออสเตรเลียตามเคย จริงๆใจนี่โบกโบยบินไปโดนสาดน้ำที่ไทยแล้วนะ
ปีก่อนๆ เมืองที่เราอยู่กันยังไม่มีวัดไทยค่ะ สงกรานต์ก็นั่งรถไฟไปซิดนีย์ ไปทำบุญและสรงน้ำพระที่นั่น

แต่ปีนี้พิเศษ. คือ Newcastle มีวัดแล้วจ้า สงกรานต์ปีนี้ก็จัดเต็มซิจ๊ะ เชิญชม

"เด็กชายต้นข้าว  ทำบุญวันสงกรานต์ ฉบับไกลบ้าน" ได้เลยคร้าบ

ขอสวัสดีแบบไทยก่อนนะครับ

ถ่ายจากหน้าวัดครับ วันนี้ตอนขับรถมาวัดข้าวบอกวันนี้ข้าวเป็นคนไทยนะครับคุณแม่ สงสัยวันอื่นเป็นฝรั่ง55

ตักบาตรพระสงฆ์  ด้วยตัวเอง แม่ประทับใจภาพนี้มากเลย
_

สรงน้ำพระพุทธรูปค่า เบื้องหลังนี้ฮามาก คือน้องเอื้อมไม่ถึง แม่กำลังจะวิ่งไปอุ้ม แต่พี่เด็กวัด เอาเอาเก้าาอี้มาต่อขาให้เรียบร้อย ขอบคุณนะครับ

ระหว่างรอสรงน้ำกะคุณป้า

สรงน้ำหลวงพ่อค่า (ไม่อยากจะเม้าท์ว่าต้นข้าววนสรงน้ำสองรอบ จนๆป้าๆตะโกนถามต้นข้าวกี่รอบแล้วเนี่ย55)

รดน้ำดำหัวผู้ใหญ่ครับผม

ต่อจากนั้นก็ได้เวลา เล่นน้ำสงกรานต์ของหนูแล้ว

ต่อๆๆ ข้าวสนุกมาก

เล่นจนหนำใจก็มาถ่ายรูปกับหลวงพ่อค่ะ

อีกรูปค่ะ

หลังจากนั้น ก็ไปเล่นน้ำอีกรอบ หนาวเย็นไปหมด หลวงพ่อเลยอุ้มไปเช็ดตัว กับหาเสื้อให้ใส่ ได้มาแบบนี้ค่ะ
หลวงพ่อทั้งสององค์รักและเอ็นดูเจ้าแสบมากๆเลยจ้ะ

ชิลไปนะอ้วนนะ

ความจริงมีรูปอีกเยอะมากๆๆๆๆ แต่ขอลงไว้ให้ลุงๆป้าๆน้าๆอาๆได้อมยิ้มหรือยิ้มกว้างๆกัน สักนิดก่อนนะครับ

ทุกอย่างที่น้องทำและแม่ถ่ายรูปมานี้ มากจากความใสๆของน้องแท้ๆเลยค่ะ แม่เห็นแล้วก็ยิ้มตามเลยอยากแบ่งกันยิ้มๆ

ต้นข้าวตื่นเต้นตั้งแต่รู้ว่าจะได้ไปงานสงกรานต์เพราะแม่บิ้วไว้ว่างานเป็นแบบนี้ๆนะ น้องก็ตื่นเต้นมาก
อยากจะไปๆ พอได้ไปก็สนุกสุดๆ ตักบาตรหลวงพ่อก็ขอยืนเอง ตักเอง ด้วยความตั้งใจ

คนเป็นแม่ก็ได้แต่ปลื้มปริ่มน้ำตาซึมกันไป. ตั้งแต่ย่างเท้าเข้าวัด แม่ได้รับแต่คำชมทั้งจากคนไทยและฝรั่ง ว่าทำดีแล้ว
น้องพูดไทยได้ น่ารักเรียบร้อย (ตอนที่อยู่วัด แต่อยู่บ้านก็ซนเน้อ) สอนได้ดีมาก ต้นข้าวเป็นเด็กร่าเริง สดใส
ทำเอาๆป้าๆน้าๆมีรอยยิ้มกันทั่วงานจริงๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น