ไม่ถามว่าเชื่อ หรือไม่เชื่อนะครับ แต่ถามว่า อยากให้มีชีวิตหลังความตายหรือไม่ และเพราะอะไรครับ

กระทู้สนทนา
ตัวผมยังก้ำกึ่ง 50/50 ในเรื่องชีวิตหลังความตาย แต่ถ้าถามว่า อยากให้มีไหม คงต้องตอบว่า อยากครับ ชีวิตและสรรพสิ่งที่เกิดขึ้นมาเอง มันฟังดูไม่มีความหมายเกินไปสำหรับผม ผมอยากเผชิญชีวิตหลังความตาย ไม่ได้ยึดติดในตัวตนหรอกนะครับ แต่อยากเข้าใจถึงสรรพสิ่ง ถ้าตายแล้วจบ มันคงหดหู่ ที่จะไม่ได้ เวียนว่ายตายเกิดจนถึงวันหนึ่ง วันที่มนุษยชาติไขความจริงของเอกภพได้ อยากมีชีวิตอยู่ถึงวันนั้น ถึงจนวันสุดท้ายของเอกภพ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่