ขอร้องเถอะค่ะคุณพยาบาล

นี้พิมพ์รอบ 2 เพราะดันไปกดอะไรไม่รู้หายเฉยยยยยยย
พยาบาลด่าคนไข้ว่า

"บะฮ่าวอก คิงมาฮากใส่กูยะหยั๋ง กูตึงก่ายง่าวบะ" หน้าจริงจังมากกก
พยาบาลที่ดูแล้วอายุน่าจะไม่เกิน 35 ด่าคุณตาอายุ 71 ปี
สาเหตุเพราะว่า อาเจียนใส่แขน พอด่าเสร็จคุณพยาบาลก็หายไปดั่งสายลมแสงแดด
ปล่อยตานอนจมกองอ้วก ไม่มีแม้แต่น้ำมาล้างปาก ชุดใหม่ก็ไม่ได้เปลี่ยน อ้วกก็ไม่ได้เช็ด
เราเลยเอาน้ำกับกระดาษทิชชู่ไปให้แก
อยู่ตรงนั้นเกือบ 2 ชั่วโมงก็ไม่มีพยาบาลหรือผู้ช่วยเค้ามาเปลี่ยนเสื้อผ้าให้เลยค่ะ
เห็นยืนดูทีวีช่องสามเรื่องคู่ปรับสลับร่างกันอยู่ หัวเราะคิกคัก

ไม่รู้ว่าคุณพยาบาลโกรธเคืองอะไรมา แต่พูดแบบนี้แรงไปหรือเปล่า
สงสารคุณตาแก่ๆ พิการแถมไม่มีญาติมาดูแลอีก
อาชีพ พยาบาลมีเกียรติ น่านับถือ ยกย่อง มากค่ะ
แต่บางทีพูดดีๆก็ได้ไม่เป็นต้อง ตะโกนขนาดนั้นเลย
ในฐานะคนเหนือ คำด่านี้แร๊งง แรงนะ เจ็บจิ๊ดๆ นี้เราไม่ได้โดนด่ายังจิ๊ดๆเลย
คุณตาโดนตะโกนใส่ขนาดนั้นคงตกใจแย่
ลูกหลานแกก็นะ ไม่มาเฝ้าไข้เลย เราไปถามป้าแถวนั้นเค้าบอก ไม่มีใครมาเยี่ยมเลยซักกกกคน

แก้คำผิด

เพิ่มเติมค่ะ **** เผื่อคนไม่เข้าใจภาษาเหนือ

คำว่า บะฮ่าวอก เป็นคำด่าอะค่ะ เอาไว้ด่าคน ด่าหมู หมาก่า ไก่ ด่าได้หมด ส่วนมากที่เจอเอาไว้ด่าคนอ่ะ

คิงมาฮากใส่กูยะหยั๋ง คือ มาอ้วกใส่กูทำไม

กูตึงก่ายง่าวบะ คือ กูเบื่อมากกกกว่ะ เบื่อแบบสุดๆๆๆ

ประมาณนี้ค่ะ ให้แปลว่าว่า บะ- ฮ่า- วอก ไม่รู้แปลยังไงจริงๆ  555
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่