รบกวนถามเซียนดูนก รู้จักชื่อไทยของนกเหล่านี้บ้างไหมคะ + แนะนำเทคนิคถ่ายภาพค่ะ

สวัสดีค่ะทุกท่าน

วันนี้เปิดๆดูรูปเก่าๆ ที่เคยถ่ายไว้ เจอรูปนกหลายรูปเลย ชื่ออังกฤษพอจะทราบ แต่อยากทราบชื่อไทยของนกเหล่านี้ด้วยน่ะค่ะ ใครมีความรู้รบกวนช่วยบอกชื่อนกภาษาไทยแต่ละตัวให้หน่อยนะคะ

ตัวนี้ถ่ายที่สวนสัตว์บริสทอล อังกฤษค่ะ เคยเอามาลงในพันทิปแล้วทีนึง

ตัวนี้ถ่ายที่ชายหาดบริดลิงตัน อังกฤษเช่นกันค่ะ วันนั้นฟ้าครึ้มไม่มีแดดเลย

ทั้งสองภาพถ่ายด้วย FujiFilm HS10 ค่ะ โหมด A ค่ะ

อีกสองนก มีสองรูปนี้ที่ถ่ายด้วย Nikon Coolpix L820 ค่ะ

ตัวนี้เหมือนจะอีกา? แต่ทำไมอีกามีตาสีฟ้าที่หลอนมากๆ?

แล้วก็ตัวนี้ เมืองไทยเราเรียกนกติ๊ดรึเปล่าคะ เพราะเห็นที่นี่เรียกบลูทิทอ่ะค่ะ เสียงคล้ายๆกัน แฮะๆ นกนี้เป็นนกโปรดของเราเลย มันกลมๆ น่ารักดี อีกชนิดคือโรบิน แต่ถ่ายไม่เคยทันเสียที ไวเกิน

รูปทั้งหมดแต่งสีเล็กน้อยค่ะ

นอกจากนี้ คำแนะนำติชมใดๆ เกี่ยวกับเทคนิคการถ่ายรูป องค์ประกอบ แสง สี ฯลฯ ที่ท่านสมาชิกผู้มีประสบการณ์พอจะมี ก็ขอรบกวนทิ้งไว้ให้เราได้อ่านเป็นประสบการณ์ด้วยนะคะ ส่วนตัวถ่ายรูปเป็นงานอดิเรกค่ะ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ออกไปเดินถ่ายรูปเลย ติดงาน Facepalm ดอกไม้กำลังบานด้วย เปิดดูรูปเก่าๆแล้วยิ่งอยากออกไปถ่ายรูปใหญ่เลย

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่