ถนนคนเดิน ... นครพนม เมืองสงบ ริมฝั่งโขง

ถนนคนเดินในเมืองเล็ก ๆ อย่างนครพนม มีความอบอุ่น เรียบง่าย เป็นกันเอง เหมือนกับเป็นสโมสร ที่คนในชุมชนได้มาพบปะสังสรรค์กัน คนแปลกหน้าอย่างผม มีไม่มากนัก พอเดินหิ้วกล้อง ถ่ายรูปเจาะแจ๊ะไปเรื่อย หลาย ๆ คนเลยให้ความเอ็นดูเป็นพิเศษ เป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งเลยครับ

ก่อนหน้าที่จะเดินบน ... ถนนคนเดิน ... ซึ่งเป็นช่วงหัวค่ำ ผมได้ออกจาก the river แต่เช้า ตะลอนขี่จักรยานไปทั่ว ตั้งแต่ตลาดเช้า จวนผู้ว่าฯ(หลังเก่า) วัดนักบุญที่หนองแสง แล้วย้อนไปบ้านลุงโฮ ที่อยู่นอกเมืองอีกฟากฝั่งของเมือง พอตะวันเริ่มลับฟ้า ก็ปั่นมาที่นี่เลย

เพื่อน ๆ ตามไปดูกันเลยดีกว่า ว่า ถนนคนเดินที่นี่ เหมือน หรือ ต่างกับที่อื่น อย่างไร ... ช่วงท้ายอาจจะห้วน ๆ นิดนึง ด้วยสาเหตุ 2 ประการ คือ ผมปวดฉี่ และเริ่มหิวข้าว 5555

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่